Help - Search - Members - Calendar
Full Version: ช่วยกันเตรียมอุปกรณ์สำหรับทำป้ายไฟ คอนเสิร์ต Super Joint Concert in Thailand
SoShi Fanclub - We Love Girls' Generation (SNSD) > Girls' Generation > Girls in Thailand > 2013 Super Joint Concert in Thailand
piglet
อัพเดท วันที่ 1-3-56

นัดรับของเพิ่มเติมที่ Digital gateway สยาม วันเสาร์ที่ 2 มีนาคมนี้ช่วง 14:00-15:00น.
ใครจะมาก็ติดต่อทาง twitter (@FanSica) หรือ PM หา Fansica ก่อนนะคะ^^

อัพเดท วันที่ 28-2-56

สำหรับใครที่ต้องการจะบริจาคสิ่งของที่จะใช้ทำโปรเจกต์ นัดเจอกันที่ เซ็นทรัลพระราม 9 วันศุกร์ที่ 1 มีนาคมนี้ช่วง 18:00-20:00น.
ที่ Food Republic ชั้น 6 ค่ะ ใครจะมาก็ติดต่อทาง twitter (@FanSica) ก่อนนะคะ^^

กระทู้สอนเตรียมอุปกรณ์สำหรับทำป้ายไฟ คอนเสิร์ต 2013 Super Joint Concert in Thailand ที่ใกล้จะถึงนี้นะคะ
ทางทีมงานขอรบกวนเพื่อนๆทุกคนที่มีเวลาว่าง ช่วยเตรียมงานครั้งนี้ด้วยการช่วยตัดฟิวเจอร์บอร์ดขนาด A4 จำนวนมาก
เพื่อใช้ในการนำไปทำป้ายไฟค่ะ :) โดยวิธีการทำมีดังนี้

(ภาพตัวอย่างที่ทดลองทำ โดยใช้หลอดไฟเป็นสีเหลือง แต่ของจริงเราใช้สีขาวนะคะ
และลดจำนวนหลอดลงให้เหลือสิบหกหลอด ส่วนภาพที่หลอดไฟติดไม่หมดนั้น มันเป็นช่วงเทสเฉยๆนะคะ..)

ทางทีมงานจะนัดแนะสถานที่ที่ให้ทุกคนนำฟิวเจอร์บอร์ดมาให้ในภายหลัง
ตอนนี้ขอรบกวนให้ทุกคนทยอยทำไปก่อนเลย ถ้ามีความคืบหน้าหรือเปลี่ยนแปลงอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคะ
ขอบคุณค่ะ :)

อุปกรณ์ที่ต้องมี
1.ฟิวเจอร์บอร์ดสีขาว
2.ไม้บรรทัด
3.กรรไกรหรือคัตเตอร์
4.เข็ม(เข็มเย็บผ้านะคะ เบอร์ปกติ ไม่ต้องใหญ่)
5.ปากกาหรือดินสอเอาไว้ขีดเส้
5.กระดาษ A4

เริ่ม! :)

วิธีทำ

1.ตัดฟิวเจอร์บอร์ดเป็นขนาด A4
2.นำกระดาษA4มาพับแบ่งครึ่งตามแนวนอน ทั้งหมดสามทบ
(A4พับกลางแนวนอนเป็น A5 > พับกลางอีกครั้ง > และอีกครั้ง) จนได้ตามรูป

3.คลี่ออก พับแบ่งครึ่งตามแนวตั้ง ทั้งหมดสามครั้งเช่นกัน
เมื่อคลี่ออกมาอีกครั้งจะได้ดังรูป (จะเป็นรอยพับสี่เหลี่ยมเล็กขนาด 8x8)

4.มาร์กจุดไว้ ดังภาพบนนะคะ
(ตามแนวนอน - จะเริ่มจากจุดตัดจุดแรก > เว้นไปทางขวาสองช่อง มาร์กอีกจุด รวมทั้งสิ้นสี่จุด)
(ตามแนวตั้ง - เริ่มจากจุดตัดจุดแรกเช่นกัน > เว้นลงด้านล่างสองช่อง มาร์กอีกจุด รวมทั้งสิ้นสี่จุด)
จำนวนจุดทั้งหมดจะเป็นสิบหกจุดนะคะ

5.จากจุดที่เรามาร์กไว้ ใช้เข็มเจาะรูสองรูห่างกัน 2.5 mm. (ตามภาพ) ทั้งหมดสิบหกจุด
เอาไว้เสียบขาหลอด LED ค่ะ

6.นำกระดาษA4ที่ทำไว้ ไปทาบฟิวเจอร์บอร์ดขนาดเท่า A4 แล้วเจาะรูตามที่จุดที่เจาะไว้ค่ะ

@sang
ร่วมด้วยช่วยกันจ้า

ปล. ลวดทองแดงนี้เอาเป็นสายไฟด้วยไหมขนาดไหนอ่ะ
luv_taetae
ช่วยกันๆๆๆ
piglet
QUOTE (@sang @ Feb 24 2013, 08:10 PM) *
ร่วมด้วยช่วยกันจ้า

ปล. ลวดทองแดงนี้เอาเป็นสายไฟด้วยไหมขนาดไหนอ่ะ

เอาแบบไม่แข็งมากอ่ะค่ะ บิดงอได้สบายๆ
LoveBear
รับทราบจะพยายามทำเท่าที่สามารถทำได้ค่ะ :))

@sang
ถ้าบอกขนาดด้วยจะดีมากเลย
ถ้าสักเบอร์ #20 ใช้ได้ไหมคะ
winyewon
\0/ ช่วยฟิวเจอร์บอร์ดค่าา
Ho-kago_Toon
รูปไม่ขึ้น TT___________________TT

-----------------------------------------------------
ขึ้นแล้ว *0* จะช่วยตัดฟิวเจอร์บอร์ดให้นะคะ >______<"
lovemagic
จัดไป ร่วมด้วยช่วยกัน
bowwiie
โว้ว!! ช่วยกัน ๆ ^^
ขอช่วยทำฟิวเจอร์บอร์ดจำนวน 50 แผ่นนะฮะ ^^
จิ้นยูลสิก_รักยูลสิกฟานี่
สอบเสร็จ 11 มี.ค ถ้ายังทันจะทำนะคะ โซวอนสู้ๆ เพื่อสาวๆ C:
piglet
QUOTE (@sang @ Feb 24 2013, 08:27 PM) *
ถ้าบอกขนาดด้วยจะดีมากเลย
ถ้าสักเบอร์ #20 ใช้ได้ไหมคะ

ขอโทษด้วยนะคะ เราไม่ทราบขนาดแน่นอนเป็นเบอร์อ่ะค่ะ T_T
แต่คิดว่าสายไฟตามบ้านน่าจะหนาไปนะคะ อยากได้บางๆกว่านั้น แบบสามารใช้พันขา LED ได้โดยง่ายอ่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
!!Mickie!!
หากจะให้ช่วยต่อวงจรป้ายไฟก็บอกได้นะคะ พอมีความรู้เรื่องนี้บ้างค่ะ

ยินดีไปช่วยเต็มที่ค่ะ
jittigger
รับทราบค่ะ พรุ้งนี้วันหยุดเดี๋ยวไปหาซื้อฟิวเจอร์บอร์ดมาตัดช่วยอีกแรงค่ะ รวบรวมติดไฟเมื่อไรแจ้งทราบด้วยนะค่ะ
Som_T
เราพอต่อวงจรเป็นอยุ่บ้างค่ะ ช่วยเต็มที่ค่าาาา
Beauty_Sone
ร่วมด้วยช่วยกันค่าาาา
พน.วันว่างงงงงง!!! จะช่วยทำด้วยค่าา ^^
panity21
อยาำกไปช่วยทำคะ

สู้ๆ Sone s6.gif
maple_2
กะลังว่างปิดเทอมพอดีเลยฮะ ^^
peach soshi only
ง่า สอบพอดีเล๊ยยยยยยยยย emo1.gif emo1.gif emo1.gif emo1.gif

โซวอนที่ได้ไป สู้ๆๆนะค๊าบบบบ p (25).gif
Parksonsu
อยากไปช่วยจัง แต่ไปไม่ถูก แนะนำ ทางไปหน่อยคับ
ผมอยู่ บางซื่อ คับผม ><
namSOmNE
ขอโทษนะคะ ที่ต้องเจาะรู 2.5มม หรือ 5.5 มม อะคะ??
ในรูปเหมือนจะเป็น 5.5 นะ เพราะ 2.5 มม เล็กมากเลย

--------
แล้วก็ฟิวเจอร์บอร์ดต้องหนาเท่าไหร่อ่ะคะ?
sicapath
หลอดไฟกี่มิลคะจะได้ช่วยทำเลยทีเดียวอ่ะ
พอดีมีอุปกรณื์กือบครบเ
iamnut_z
อยากไปช่วยจังงค่ะ แต่อยู่ขอนแก่นน คงได้ไปครั้งเดียวเลยคือวันคอน TT
kleo
กำลังทำฟิวเจอร์บอร์ดร่วมช่วยด้วยนะคะ ถ้าจะให้ส่งของวันไหนบอกด้วยนะค๊าา ^^

อ้อ แ้ล้วก็สงสัยเหมือน คห ข้างบน นะคะ 2.5 มิล หรือ 5.5 อ่าคะ
G.O_Dolphin
ขอดูวิธีการทำนะคับพรุ่งนี้ผมจะไปทำให้น้อง ผมก็อยากไปนะแค่คิดงานฮุ้ยยย
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.