Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
 [Trans] บทสัมภาษณ์แทยอนในนิตยสาร NYLON ฉบับเดือนมีนาคม 2019, บทสัมภาษณ์ที่คนอ่านจะอดไม่ได้ที่จะรู้สึกดีตาม
mashiks
post Feb 20 2019, 05:44 PM
Post #1

Senior Gangster

Group: Translator GanG
Member No.: 28,571

NYLON: นี่เป็นการถ่ายแบบของคุณกับนิตยสาร NYLON ครั้งแรกเลย พูดถึงความรู้สึกของคุณหน่อย?
แทยอน: NYLON เป็นนิตยสารที่ดูอิสระไร้กังวลแล้วก็ทันสมัยด้วยค่ะ พอได้ยินว่าจะได้มาร่วมงานกันกับ NYLON ฉันรู้สึกดีใจมากเพราะมันจะทำให้ฉันได้ถ่ายแบบอย่างเป็นอิสระ ฉันไม่ใช่พวกที่ชอบถ่ายนิตยสารบ่อยๆ การได้มาถ่ายแบบและให้สัมภาษณ์หลังจากห่างหายไปนานก็ดีเหมือนกันนะคะ และมันยิ่งดียิ่งขึ้นที่ได้ร่วมงานกับ NYLON

NYLON: อย่างที่คุณคิดเลย หวังว่ามันจะรู้สึกเป็นอิสระนะ
แทยอน: แน่นอนเลย อย่างแรกฉันรู้สึกผ่อนคลายค่ะ ชอบความรู้สึกนี้นะ

NYLON: ชอบถ่ายแบบชุดไหนแนวไหนมากสุด?
แทยอน: ปกติแล้วฉันชอบอะไรที่ผ่อนคลายสบายๆค่ะ การได้นั่งถ่ายแบบไปพร้อมกับชุดวันพีชสีมิ้นท์สว่างๆก็คงเป็นสิ่งที่ฉันอยากจะทำค่ะ

NYLON: คุณทำสิ่งเดิมๆที่เคยทำมากว่า 10 ปีแล้ว จะประเมินตัวเองอย่างไรบ้าง?
แทยอน: ใช่เลยค่ะ ฉันทำสิ่งเดิมๆที่เคยทำได้ออกมาเป็นอย่างดี จะให้เลี้ยวไปทำอย่างอื่นแทนดีไหมคะ? ฮ่าฮ่า คือฉันทำอย่างเดิมเป็นอย่างดีมาโดยตลอดค่ะ เหมือนถ้าเปรียบเป็นการขุดดิน ฉันก็คงขุดซ้ำๆแบบเดิมมาจนจะถึงแกนโลกแล้ว แทนที่จะพูดถึงการประเมิน ฉันอยากจะชมตัวเองนะคะ หากเปรียบความต้องการเป็นบ่อน้ำ ก็คงมีแต่ขนาดของบ่อน้ำแหละค่ะที่ต้องเปลี่ยน ฉันไม่อยากเปลี่ยนทิศไปทำอย่างอื่น บางครั้งฉันก็อยากจะขุดให้มันกว้างขึ้น บางครั้งก็อยากขุดให้มันลึกขึ้น

NYLON: พักหลังมานี้คุณดูขุดเก่งขึ้นนะ? (พูดโยงกับคำถามข้อก่อนที่แทยอนเปรียบถึงการขุดดิน)
แทยอน: ฉันอยากจะรู้สึกสดชื่นขึ้นด้วยค่ะเวลาออกมาจากบ่อน้ำนั้น เลยหาช่วงเวลาพักบ้าง ฉันได้ใช้เวลาไปกับน้องหมาของฉันด้วยค่ะ

NYLON: ตอนที่คุณพักผ่อน คุณได้ทำ vlogs แล้วอัพขึ้นบนช่อง youtube ของคุณด้วย 'แทงกูทีวี' คุณได้ไปเที่ยวมาหลายประเทศเลย ที่ไหนที่ทิ้งความประทับใจไว้ให้คุณมากสุด?
แทยอน: ฉันได้ไปที่สวิสเซอร์แลนด์เป็นครั้งแรกค่ะ ฉันแค่คิดถึงที่เงียบๆที่จะได้ไปพัก แต่ว่านอกจากการที่ฉันได้ไปพักผ่อนแล้ว ฉันได้ไปเติมพลังด้วยค่ะ ธรรมชาติได้แผ่ออกมาเต็มตาของฉันเลยค่ะ เหมือนดูพวก CG อะไรแบบนี้ ภูเขาที่อยู่ตรงนั้นและฉันที่อยู่ข้างหน้าภูเขา จนขนาดที่ฉันถึงกับสงสัยค่ะ 'นี่มันภาพวาดหรือเปล่านะ?' ฉันกลับมาพร้อมด้วยความรู้สึกสุดประทับใจไปกับธรรมชาติ มันสวยมากๆเลยค่ะแล้วก็สุดยอดมาก

NYLON: เมื่อพูดถึงเรื่องการไปเที่ยวแล้ว คุณเป็นพวกนักวางแผน? หรือ เป็นพวกไปไหนก็ได้แล้วแต่เท้าจะพาเดิน?
แทยอน: จริงๆแล้ว มันเป็นการที่ฉันได้ไปเทียวโดยปราศจากตารางงานค่ะ ฉะนั้นแล้วฉันได้วางแผนอยู่นะคะ แต่พอไปถึงแล้วก็คิดว่าเราจะไปนู่นนี่นแบบนั้นไม่ได้ มันค่อนข้างเหนื่อยอยู่ค่ะ ฮ่าฮ่า เหนือสิ่งอื่นใด ฉันคิดว่า "ทำไมต้องไปเที่ยวตามแผนพวกนี้ด้วยหละ? นี่มันไม่ใช่ตารางงานสักหน่อย?" แน่นอนค่ะ ไม่มีอะไรเป็นไปตามแผนที่วางไว้เลย นอกเหนือจากพวกจุดท่องเที่ยวเช่นพิพิธภัณฑ์แล้ว ฉันไปที่ต่างๆแบบไม่ได้ตั้งตัวค่ะ แบบ "พักกันเถอะ เดินไปนี่กันเถอะ"

NYLON: ความทรงจำที่น่าจดจำที่สุดกับประสบการณ์ที่คุณไม่ได้ตั้งตัว?
แทยอน: ฉันได้ไปช็อปปิ้งโดยที่ไม่ได้ตั้งใจไม่ได้ตั้งตัวค่ะ ฮ่าฮ่า ถึงขนาดว่าต้องซื้อกระเป๋าเพิ่มอีกใบ

NYLON: ซื้ออะไรมา?
แทยอน: บางทีมีซื้อพวกของเล่นค่ะ แต่ตอนนั้นเป็นหน้าหนาวเลยพกเสื้อผ้าไปเยอะมาก ทำอะไรไม่ได้ค่ะนอกจากซื้อกระเป๋าเพิ่ม ฮ่าฮ่า ตอนที่ไปอังกฤษฉันซื้อเครื่องสำอางเยอะมาก แล้วกลัวว่ามันจะแตกพังเสียก่อน ทำอะไรไม่ได้ค่ะนอกจากซื้อกระเป๋าใบเล็กๆเพิ่ม ตอนนี้พอหันไปมองก็คิดนะคะว่าตอนนั้นซื้อมาทำไม

NYLON: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คุณเกิดความคิดว่า "ฉันซื้อของพวกนี้มาทำไมนะ?"
แทยอน: ฉันมีบลัชออนสีแดงโง่ๆตลับนึงค่ะ บวกกับลิปสติกแท่งนึงที่โทนมุกมากๆ ฮ่าฮ่า ก็แบบว่าถามจริงนะ ซื้อมาทำไมกัน?

NYLON: ฮ่าฮ่า ใครๆก็เป็นกันหรือเปล่า? แบบมันเป็นอารมณ์ชั่ววูบ
แทยอน: คงจริงค่ะ อารมณ์ชั่ววูบในตอนนั้นๆ ฉันคิดนะคะว่าตอนนั้นคงสามารถใช้ของพวกนี้แล้วไปเดินเล่นแถวกาโรซูกิลสักครั้ง คือยังไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าจะไปเดินที่กาโรซูกิลหรือออกจากบ้านตัวคนเดียวได้น่ะ แต่ก็ซื้อมาแล้วค่ะ ปีก่อน สีแห่งปีของ 2018 คือสี ultra violet ค่ะ ฉันซื้อลิปสติกกับชาโดว์สีม่วงมา ปัญหาคือใครมันจะไปใช้ของพวกนี้ได้ในชีวิตประจำวันกัน? ฉันเลยเก็บมันเป็นของที่ระลึกเฉยๆค่ะ

NYLON: จากประเทศต่างๆที่คุณได้ไปเที่ยว มีที่ไหนไหมที่ทำให้คุณเกิดความคิดว่า "ฉันอยากจะอยู่ที่นี่สักพัก"
แทยอน: ลอนดอนค่ะ ทำให้ฉันคิดถึงความเป็นคนยุโรป เป็นเมืองที่ฉันคิดว่าถ้าได้อยู่สักเดือนคงสนุกแน่นอน ไปเที่ยวแถวชานเมืองและเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากสถานที่ต่างๆ ฉันมีความคิดเพ้อฝันถึงประเทศอังกฤษระดับนึงเลยค่ะ ต้องขอบคุณหนัง 'Harry Potter' นะ

NYLON: พักหลังมานี้คุณเริ่มจะติดการเขียนเป็นงานอดิเรกแล้ว คุณไปเขียนที่ไหน? เขียนเกี่ยวกับอะไรบ้าง?
แทยอน: ฉันซื้อสมุดกราฟมาค่ะ ตอนที่อ่านหนังสือที่ฉันชอบอยู่ ถ้ามีประโยคหรือคำพูดไหนที่ทำให้ฉันรู้สึกแบบ "นี่แหละ อันนี้!" ฉันก็จะจดประโยคนั้นๆลงในสมุดค่ะ ตอนเลือกปากกาสีที่ชอบมันทำให้ความคิดฟุ้งซ่านในหัวหายไปได้นะ มันเป็นงานอดิเรกอย่างนึงค่ะ แต่มีความหมายเพราะฉันได้เลือกและเขียนคำที่ฉันชอบ พอกลับมาอ่านซ้ำอีกภายหลังคำมันก็ทำให้ขึ้นใจดีค่ะ แล้วก็ทำให้ฉันรู้สึกสงบขึ้นด้วย

NYLON: คุณกำลังถ่ายทอดความรู้สึกของแต่ละวันนะ เหมือนคุณใช้วิธีนี้แทนการเขียนสมุดบันทึก
แทยอน: ใช่เลยค่ะ มันง่ายที่จะอ่านดูด้วยเพราะฉันเปลี่ยนสีไปเพื่อให้เข้ากับความรู้สึกของฉัน

NYLON: มองดู SNS ของคุณแล้ว คุณมักจะเขียนหรือทำอะไรอยู่เสมอๆเลย ดูเป็นการใช้ชีวิตที่ยุ่งมาก แล้วคุณเอาเวลาตอนไหนไปพักผ่อน?
แทยอน: ฉันแค่ตั้งใจโฟกัสกับสิ่งนั้นๆค่ะ ฮ่าฮ่า คนเรามักจะถูกบังคับให้ทำอะไรอยู่เสมอ ฉันรู้สึกมีความสุขนะคะที่ได้เจองานอดิเรกที่ฉันได้เขียนสิ่งต่างๆไม่นานมานี้ ฉันรู้สึกดีจริงๆ งานอดิเรกอีกอย่างคือแปรงขนน้องหมาของฉันค่ะ! ตอนแปรงขนให้มัน น้องหมาของฉันจะสบายมากๆ พอเห็นแบบนั้นฉันก็รู้สึกดีตาม การได้โฟกัสกับสิ่งนั้นๆที่เรารู้สึกดีที่ได้ทำ นั่นก็เรียกว่าเป็นการพักผ่อนแล้ว

NYLON: คุณฟังเพลงแนวไหนขณะที่กำลังพักผ่อนอยู่?
แทยอน: ฉันไม่มีนักร้องคนไหนที่ชอบพิเศษนะคะ แล้วก็มักจะฟังเพลงแบบแรนด้อมบ่อยมาก พักนี้ชอบเพลงของ Zayn ค่ะ อัลบั้ม 'Icarus Falls' แล้วก็ฟังเพลงของ Bille Eilish ค่ะ เพลงแบบวงของ Zayn มันทันสมัยดีค่ะ ส่วน Billie Eilish จะเป็นเพลงที่ดูน่ากลัวๆหน่อยแต่มีการสื่อข้อความต่างๆนะ

NYLON: หลายคนที่ได้ทำงานกับคุณ ต่างบอกว่า 'คุณเป็นคนที่สบายใจเวลาได้ทำงานด้วย' อะไรคือเคล็ดลับกับการทำงานร่วมกับคนอื่น?
แทยอน: แม้เราจะมารวมตัวกันเพื่อทำงาน แต่ท้ายที่สุดแล้วงานก็คือสิ่งที่เราสามารถหัวเราะไปกับมันได้อย่างมีความสุขค่ะ (เข้าใจว่าแทยอนน่าจะสื่อถึงการมีความสุขกับการที่ได้ทำงานที่รัก) การได้พูดคุยกันและพูดกันอย่างจริงใจเป็นสิ่งสำคัญนะคะ เราได้แบ่งปันความสุขซึ่งกันผ่านการพูดคุย

NYLON: คุณกำลังจะบอกว่าการสื่อสารที่มาพร้อมกับความรู้สึกนั้นสำคัญ?
แทยอน: ใช่ค่ะ แล้วก็การแบ่งปันคือสิ่งสำคัญนะ แทนที่เราจะสั่งพวกเขา เราลองมองบุคลิกของแต่ละคนและทำความเข้าใจกันและกันแทนค่ะ ถามคำถามกันเยอะๆจะทำให้เราสนิทกันมากขึ้น จริงๆโลกมันไม่ได้เป็นไปได้ตามอย่างที่ฉันต้องการหรอกค่ะ แต่การทำแบบนี้มันสามารถใช้ได้กับทุกสิ่งนะ ฉะนั้นปัญหาต่างๆอาจถูกแก้ได้ด้วยการพูดคุยอย่างใจเขาใจเรานะ

NYLON: พอคุณพูดถึงการอยากแก้ไขปัญหาต่างๆแล้ว คุณมองโลกในแง่ดีจัง ใครบางคนอาจจะกำลังรู้สึกอยากยอมแพ้อยากลาออกอยู่
แทยอน: นั่นคือสิ่งที่น่ากลัวที่สุดเลย การยอมแพ้ จมอยู่กับที่เดิมๆ! แล้วก็จืดชืดน่าเบื่อไปหมด เวลาเห็นคนเป็นแบบนั้นบางทีฉันก็อยากไปเขย่าๆๆตัวพวกเขาให้ตื่นค่ะ อยากจะปลุกด้วยการตะโกนแบบ "ตั้งสตินะ! แล้วไปทำอะไรสนุกๆกันเถอะ!" คุณควรจะมอบอิทธิพลหรือพลังบวกให้แก้กันค่ะเพราะมันเป็นผลกระทบที่ทำงานร่วมกันนะ

NYLON: พักหลังมานี้รู้สึกกระหายอยากทำอะไรบ้าง?
แทยอน: ฉันเป็นตัวแทนเป็นไอค่อนของคนติดบ้านค่ะ แต่ตอนนี้ฉันอยากจะออกไปข้างนอกแล้วนะ ลองไปเจอกับคนเยอะๆ ฉันอยากจะถ่ายสิ่งต่างๆในชีวิตประจำวันของฉันและโชว์ให้ได้ดูกันค่ะ ฉันเลยวางแผนจะพกกล้องไปไหนมาไหนด้วยให้มากกว่านี้ พอได้อ่านคอมเมนท์แล้วมีคนสงสัยอยากรู้ถึงเรื่องการกินของฉันด้วยนะคะ!

NYLON: ฉันได้ดูตอนที่คุณทานมื้อเช้าที่ญี่ปุ่นด้วย ช็อตที่เข่ากระแทกโต๊ะนั้นเป็นอะไรที่น่ารักมาก
แทยอน: ฮ่าฮ่า นี่ฉันสงสัยจริงๆนะคะทำไมฉากเล็กน้อยพวกนั้นมันสนุกหรอ แต่ฉันคิดว่าฉันคงคิดถึงแต่อะไรที่โชว์วาไรตี้เป็นมากเกินไปค่ะ ตอน 'ไปเที่ยวที่ลอนดอน' ฉันก็ดูเป็นธรรมชาติมากเลยใน vlogs ฉันเลยอยากจะแผยมุมที่ธรรมดาๆแบบนั้นให้ได้เห็นกันค่ะ

NYLON: เมื่อก่อนคุณไม่ชอบที่จะเผยให้เห็นมุมแบบนั้นหรือเปล่า?
แทยอน: อืม ประมาณนั้นนะคะ เมื่อก่อนฉันคิดว่ามันไม่ได้มีความหมายอะไรสักหน่อย แบบว่า "ทำไปเพื่อ?"

NYLON: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คุณเปลี่ยนความคิดนั้น?
แทยอน: คงเป็นเพราะพักหลังมานี้ฉันเอาแต่แสดงคอนเสิร์ตมั้งคะ? ฮ่าฮ่า มีบางปีที่ฉันใช้เวลาไปกับแฟนๆ แต่ก็ไม่ได้ละทิ้งช่วงเวลาเหล่านั้น แล้วก็ฉันเองไม่ชอบไปออกรายการวาไรตี้ด้วย แฟนๆเลยค่อนข้างสงสัยกันน่ะ อย่างเวลาเราไปออกรายการวาไรตี้เราต้องคิดมากต้องระวังนู่นนี่ด้วย แถมยังมีแรงกดดันว่าเราต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้นะ ฉันเลยลองทำมันในแบบของฉันเองค่ะ Vlogs คือคลิปที่จัดมาเพื่อตัวฉันเลย ฉันเลยรู้สึกผ่อนคลายสบายๆกับมัน แล้วก็รู้สึกได้ใกล้ชิดกับคนมากขึ้นผ่าน SNS ฉันรู้สึกว่าฉันสามารถแสดงภาพลักษณ์และทำให้เราใกล้ชิดกันมากขึ้นค่ะ

NYLON: ภาพลักษณ์แบบไหนที่คุณอยากจะเผยให้แฟนๆได้เห็นในอนาคต?
แทยอน: ยังไม่แน่ใจนะคะ แต่พักนี้ฉันได้รับคำถามจากแฟนๆผ่านบน Instagram Stories ช่วงวันหยุด คนถามคำถามมากันเยอะมาก อย่างสิ่งที่พวกเขาสงสัยใน 'Sky Castle', ถามว่าฉันเชียร์ใคร, รวมไปถึงคำขอให้ฉันย้อมผมสีบลอนด์ด้วยค่ะ ในขณะที่แทยอนตอนร้องเพลงนั้นดีอยู่แล้ว ฉันเองก็อยากจะสนิทกับแฟนๆมากขึ้นด้วยการแสดงถึงภาพลักษณ์ถึงมุมต่างๆของฉันที่พวกเขาสงสัยอยากรู้กัน ฉันคิดว่าฉันจะรู้สึกผ่อนคลายสบายใจในแบบนั้นด้วยเช่นกันค่ะ

NYLON: แบบนั้นแล้วเราคงได้เห็นแทยอนที่ดูเป็นมิตรบ่อยขึ้นน่ะสิ
แทยอน: แทนที่จะเน้นกลุ่มว่าต้องเป็นเพียงแฟนๆเท่านั้น ฉันอยากเน้นไปถึงคนทั่วไปด้วยค่ะ ฉันชอบนะคะอะไรแบบนี้ แล้วก็การที่ได้แสดงความจริงใจผ่านการสื่อสาร จากตัวฉันเอง จากคนถึงอีกคน 'อ่า คนนี้มีเสน่ห์ในมุมนี้เอง!' หรือการเป็นคนที่มีอิทธิพลที่ดี 'การแบ่งปันนั้นก็คือการที่เราจะได้รับเพิ่มมากขึ้น!'

Source: NYLON Magazine @ 1boon
Eng Trans: @ch0sshi
แปลไทย: Translator Gang ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com
Go to the top of the page

+Quote Post
Por'every9
post Feb 20 2019, 06:14 PM
Post #2

Junior Gangster

Group: SoShi GanG+
Member No.: 67,647

ขอบคุณสำหรับคำแปลนะคะ

+Quote Post
Just the way you...
post Feb 20 2019, 08:27 PM
Post #3

Baby Baby
*

Group: Gangster
Member No.: 84,773

ขอบคุณสำหรับคำแปลนะคะ g (32).gif

+Quote Post
violet_m
post Feb 20 2019, 08:27 PM
Post #4

Junior Gangster

Group: Gangster
Member No.: 82,547

ขอบคุณสำหรับคำแปล

+Quote Post
poop
post Feb 20 2019, 11:43 PM
Post #5

Group Icon

Group: Donator GanG+
From: soshi+sone
Member No.: 25,189

ขอบคุณสำหรับการแปลนะคะ

+Quote Post
( F )Kudo chinei...
post Feb 21 2019, 05:09 PM
Post #6

Gangster

Member No.: 69,328

แทยอนวัยนี้ทั้งใจเย็น เข้าใจความเป็นมนุษย์ ใช้ชีวิตเรียบง่ายมาก
เหมือนคนที่เดินช้าๆอย่างสม่ำเสมอ แทนที่จะวิ่งเต็มกำลังแล้วหยุดพัก
มีสเน่ห์จัง แต่งงานกันนะคะ /โดนฟาด

+Quote Post
da sumaidah
post Feb 24 2019, 09:37 AM
Post #7

GanG
**

Member No.: 109,637

ขอบคุณสำหรับคำแปลคะ

+Quote Post
yingchonlada
post Feb 26 2019, 10:23 AM
Post #8

Member No.: 80,218

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ s6.gif

+Quote Post
tualekk06
post Feb 28 2019, 10:52 AM
Post #9

GanG
**

Member No.: 64,177

ขอบคุณสำหรับคำแปลนะคะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version
Skin by IPB Customize
Time is now: 29th March 2024 - 03:53 AM