Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
 [Trans] บทสัมภาษณ์ทิฟฟานี่ในนิตยสาร Instyle Korea ฉบับเดือนมีนาคม 2018
mashiks
post Feb 27 2018, 06:01 PM
Post #1

Senior Gangster

Group: Translator GanG
Member No.: 28,571

Instyle: นี่เป็นครั้งแรกที่คุณได้มีโอกาสให้แฟนๆเกาหลีของคุณได้รับรู้เรื่องของคุณ หลังจากไม่ได้รับรู้ข่าวจากคุณเลยมาพักใหญ่ ตอนนี้คุณเป็นอย่างไรบ้าง?
ทิฟฟานี่: ฉันได้ไปเข้าเรียนมาค่ะ ทั้งการแสดงและดนตรี ฉันกำลังสนุกอยู่กับการได้ซึมซับสิ่งใหม่ๆอย่างเต็มที่ขณะเรียนเลยค่ะ

Instyle: มันค่อนข้างจะเหนือความคาดหมายไปหน่อยนะ ที่คุณเข้าคลาสเรียนการแสดง
ทิฟฟานี่: จริงๆแล้ว ฉันมีความฝันเสมอมานะคะว่าอยากจะไปยืนอยู่ต่อหน้ากล้องในฐานะนักแสดง ฉันได้ใช้เวลามานานมากสำหรับการเตรียมการนี้ ฉันเริ่มฝึกซ้อมการแสดงตั้งแต่ปี 2012 ค่ะ ฉะนั้นถ้านับดูฉันเตรียมตัวมาถึง 6 ปีแล้ว ฉันไม่ค่อยมีโอกาสจะได้ลองเพราะสิ่งหลายอย่าง

Instyle: เหมือนว่านี่จะเป็นครั้งแรกเลยหลังจากคุณได้ออกมาอยู่ตัวคนเดียว
ทิฟฟานี่: ใช่แล้วค่ะ หากเปรียบเทียบกับการร้องเพลง ฉันคิดว่าการแสดงดูมีความเหมือนจริงมากกว่านะ มันเป็นงานศิลปะที่เราสามารถถ่ายทอดความเป็นตัวของตัวเองโดยไม่ต้องมีเทคนิคหรือเครื่องมือพิเศษใดๆเลย พอตอนนี้อายุเข้า 30 แล้ว ฉันรู้สึกมีความมั่นใจมากขึ้นค่ะ ฉันได้ลองอะไรต่างๆมากมายและสามารถ่ายทอดอารมณ์ออกมาได้หลากหลายมากขึ้น

Instyle: ช่วยพูดถึงสิ่งที่คุณได้ฝึกซ้อมอยู่ให้เราฟังหน่อยได้ไหม?
ทิฟฟานี่: ฉันแสดงความรู้สึกต่างๆออกมาโดยไม่มองกระจกค่ะ มันไม่ใช่การแสดงสีหน้าปลอมๆ (อย่างตอนถ่ายแบบ เธอเองก็ไม่ได้มองกระจกและพยายามถ่ายทอดความรู้สึกออกมาให้ได้อย่างที่บรรณาธิการต้องการ) ไม่นานมานี้ฉันได้สนใจที่จะเรียนเทคนิคการแสดงพื้นฐานที่เรียกว่า 'Meisner technique' ค่ะ คือการที่คุณจะได้รับมอบเหตุการณ์มาอย่างนึงโดยที่ไม่ได้รับอะไรมาเพิ่มเติมเลย และคุณต้องแสดงมันออกมาเหมือนว่าเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นในชีวิตจริง ตอนแรกฉันไม่ค่อยเข้าใจหรอกค่ะว่าต้องทำอะไร แต่เพราะยิ่งเข้าคลาสเรียนมากๆ ฉันยิ่งเริ่มเชื่อว่าความจริงใจและซื่อสัตย์คือสิ่งที่จะได้รับการยอมรับเสมอ ไม่ว่าที่ไหนตอนไหน

Instyle: อะไรคือสิ่งที่คุณคิดว่ามันมากจากความจริงใจและซื่อสัตย์
ทิฟฟานี่: หากเราทำอะไรด้วยความซื่อสัตย์แล้ว ต่อให้ผลจะออกมาดีหรือไม่ เราก็จะไม่เสียใจภายหลังค่ะ ฉะนั้นเราจึงต้องทำทุกสิ่งในโลกแห่งความจริงด้วยความซื่อสัตย์ในทุกช่วงเวลา

Instyle: คุณกำลังให้สัมภาษณ์ครั้งนี้ด้วยความจริงใจเลยอย่างนั้นสิ ใช่ไหม?
ทิฟฟานี่: แน่นอนค่ะ *หัวเราะ* เมื่อไม่นานมานี้ มันถึงทำให้ฉันรู้ค่ะว่าฉันรักงานที่กำลังทำอยู่ในตอนนี้มากกว่าที่คิดไว้เสียอีก ฉันมีความมั่นใจในเรื่องนี้มากขึ้นในตอนที่ฉันใช้เวลาเตรียมการอะไรใหม่ๆอยู่ค่ะ

Instyle: ไม่ใช่ว่าเพราคุณพูดถึงมันนะ แต่ดูเหมือนคุณดูสบายๆมากขึ้น
ทิฟฟานี่: ช่วงนี้ฉันรู้สึกสุขใจสบายๆอย่างมากเลยค่ะ ฉันพยายามอย่างมากๆเลยค่ะที่จะไม่โชว์ภาพลักษณ์ที่ดูดฉูดฉาดต่อสาธรณะ มันเป็นช่วงเวลาที่ฉันไม่สามารถทำเกินจุดนั้นไปอีก เมื่อเวลาผ่านไป ฉันสามารถปล่อยวางจากสิ่งที่ฉันคิดว่าฉันจะไม่เคยปล่อยได้ทีละนิดๆ นั่นก็ถือว่าเป็นจุดเปลี่ยนสำหรับฉันนะคะที่ได้ลองทำอะไรใหม่ๆ แม้ว่าหากพูดถึงระยะเวลาแล้วมันจะมากเกินไปหน่อยสำหรับฉันในการรับมือสิ่งต่างๆ

Instyle: ยังไงนะ?
ทิฟฟานี่: เพราะยิ่งเรารู้มากเท่าไหร่ เราเองก็ต้องคิดถึงสิ่งต่างๆมากขึ้นเท่านั้น

Instyle: คุณกำลังอยู่ระหว่างจุดเปลี่ยน มีสิ่งไหนไหมที่ไม่เปลี่ยนไปเลย?
ทิฟฟานี่: ฉันยังคงคิดว่าการที่คุณยืนอยู่บนเวทีนั้น ภาพลักษณ์คุณต้องอยู่ที่ 120% ค่ะ เพราะการออกไปยืนต่อหน้าสาธารณะด้วยภาพลักษณ์ที่ไม่เต็มใจนั้นดูเป็นมารยาทที่ไม่ดีนะ มันเหมือนเป็นสิ่งที่คนที่ยืนอยู่บนเวทีได้สัญญากับพวกเขาไว้แล้วค่ะ ในเพลงนึงของเรา มีเนื้อเพลงว่า "อย่าเปลี่ยนไปเพียงเพราะเล่ห์ของความคุ้นชินหลอก" คำพูดเหล่านั้นได้เข้าถึงใจของฉันอย่างมีความหมายมากๆค่ะ หากเราคุ้นชินกับอะไรสักอย่างแล้ว เราจะเริ่มทำมันอย่างไม่ใส่ใจมากขึ้น และอาจจะหลุดความตั้งใจกับสิ่งที่เราตั้งใจไปได้นะ

Instyle: คำพูดที่พักนี้พูดบ่อยที่สุด?
ทิฟฟานี่: "ไม่เป็นไรนะ ฟานี่ยา"

Source: @gagadoli
Eng Trans: @ch0sshi
แปลไทย: Translator Gang ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com
Go to the top of the page

+Quote Post
fanyah
post Feb 27 2018, 07:11 PM
Post #2

Group: SoShi GanG+
Member No.: 66,975

พวกเรารักคุณ ทิฟฟานี่

+Quote Post
Somsij
post Feb 27 2018, 07:17 PM
Post #3

GanG
**

From: GB
Member No.: 140,930

อ่านบทสัมภาษณ์ฟานี่ทำให้เกิดแรงผลักดัน

+Quote Post
violet_m
post Feb 27 2018, 09:55 PM
Post #4

Junior Gangster

Group: Gangster
Member No.: 82,547

ขอบคุณสำหรับคำแปลจ้า

+Quote Post
Parely2012
post Feb 28 2018, 11:38 AM
Post #5

Baby Baby
*

Member No.: 147,842

ขอบคุณสำหรับบทแปลค่ะ 

+Quote Post
เด็กอ้วน
post Feb 28 2018, 12:11 PM
Post #6

Super Gangster
Group Icon

Group: Donator GanG+
Member No.: 68,843

รักฟานี่จัง

ขอบคุณฟานี่ที่เกิดมาบนโลกใบนี้

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ

+Quote Post
SoshiZa7an
post Feb 28 2018, 05:07 PM
Post #7

Gangster

Member No.: 91,050

ขอบคุณสำหรับบทแปลค่ะ รอภาพยนตร์จากนักแสดงสเตฟเลย s6.gif

+Quote Post
Chonmp
post Mar 2 2018, 09:05 AM
Post #8

Baby Baby
*

Member No.: 127,785

รักนะคะ emo2 (15).gif

+Quote Post
yasuda
post Mar 6 2018, 08:10 PM
Post #9

Junior Gangster

Member No.: 87,643

รักฟานี่มากขึ้นทุกวัน
ขอให้เธอประสพความสำเร็จ
ในการแสดง hollywood
หรือ broadway ได้ตามฝันค่ะ
Nine angles. One soshibond. SNSD today. Sone forever.

+Quote Post
Zole
post Mar 10 2018, 01:44 AM
Post #10

Baby Baby
*

Member No.: 136,420

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะ ฟานี่ยา~
กับบางครั้งเรายังไม่เชื่อคำพูดของตัวเองเลย แล้วเรายังจะหวังไว้ใจในคำพูดของใครได้อีก

+Quote Post
mai2530
post Mar 19 2018, 10:47 AM
Post #11

Member No.: 58,109

ชอบคุณสำหรับคำแปลนะคะ
รักฟานี่เสมอนะคะ mkb (46).gif mkb (46).gif
Always beside you, Miyoung เด็กสาวผู้อ่อนโยน
Always beside you, Tiffany สาวมั่นขี้อิจฉา
Always beside you, น้องหมี ผู้มีพุงขาวๆ เนียนๆ
Always beside you, Snsd GG

อาจจะไม่ได้รักเธอเท่าฟ้า ไม่รักเธอเท่าแผ่นดิน
แต่จะรักเธอเท่านี้ เท่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้
และจะรักเธออย่างนี้ตลอดไป

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version
Skin by IPB Customize
Time is now: 17th April 2024 - 12:04 AM