Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
 [Trans] บทสัมภาษณ์แทยอนจากนิตยสาร Beauty+ ฉบับเดือนกุมภาพันธ์ 2017
mashiks
post Feb 2 2017, 04:42 PM
Post #1

Senior Gangster

Group: Translator GanG
Member No.: 28,571

เราได้พบกับแทยอนที่มาดริด, ประเทศสเปน สำหรับแทยอนแล้วนั้น ปีที่แล้วถือเป็นปีที่งานเยอะคิวแน่นมากกว่าใคร ช่วงวันเวลาของเธอช่างงดงามราวกับเป็นฉากในเทพนิยาย

ในวันที่เราต้องถ่ายแบบกัน วันนั้นฝนตกลงมาตั้งแต่เช้า ตามพยากรณ์อากาศแล้วนั้นฝนจะต้องหยุดตกแล้ว แต่ปรากฏเช้านั้นฝนก็ยังไม่หยุดตก มันเป็นการถ่ายแบบ outdoor ฉะนั้นเป็นอะไรที่แทยอนหลักเลี่ยงไม่ได้เลยต้องไปถ่ายทั้งๆที่ฝนตกแบบนั้น อากาศเย็นๆที่ว่าเป็นอะไรที่ไม่ใช่เรื่องปกติที่มาดริด แถมอากาศวันนั้นยังหนาวสุดขั้วหัวใจ เพราะนิตยสารฉบับที่แทยอนขึ้นปกนี้เป็นฉบับในเดือนกุมภาพันธ์ เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศแทยอนจึงจ้องใส่เสื้อผ้าไม่หนามากแถมยังต้องใส่ชุดบางๆแบบนั้นออกไปถ่ายแบบด้วยความยากลำบาก มันทำให้เรารู้สึกผิดมากๆเลย แล้วก็อยากจะขอบคุณเธอมากๆเลย การถ่ายทำที่ยากลำบากนี้เริ่มถ่ายกันตั้งแต่เช้า กว่าจะถ่ายเสร็จก็บ่ายๆ 5 โมงเย็น หลังจากกลับไปที่โรงแรมและก่อนจะเริ่มสัมภาษณ์ เราได้ถามเธอถึงการถ่ายแบบวันนี้ว่าเป็นอย่างไรลำบากไหม แทยอนตอบด้วยรอยยิ้มว่า "ไม่นะคะ~ เพราะทุกคนลำบากไปด้วยกัน ไม่เป็นไรหรอกค่ะ" คำพูดที่ช่างคิดและดูเป็นกันเองทำให้หัวใจของเราคลายความตื่นเต้นและผ่อนคลายมากขึ้น แถมเรายังสามารถพูดคุยได้สบายๆราวกับเป็นเพื่อนกันก็ว่าได้

BEAUTY+: คุณมาที่สเปนเป็นครั้งแรกใช่ไหม? รู้สึกอย่างไรบ้าง?
แทยอน: ความทรงจำแรกของฉันคือตอนที่ได้เจอกับแฟนๆที่รอฉันอยู่ที่สนามบินค่ะ ไม่ว่าฉันจะไปประเทศไหน อย่างแรกเลยฉันจะรู้สึกถึงความต่างของอากาศก่อน แต่ครั้งนี้มีแฟนๆหลายคนมารอฉันที่ข้างในสนามบิน ฉันเลยรู้สึกเซอร์ไพรส์เสียจนลืมนึกถึงและรู้สึกอากาศที่เปลี่ยนไป และรู้สึกดีที่ได้เจอแฟนๆมากเลยค่ะ

BEAUTY+: มีสิ่งไหนที่อยากทำเวลามาสเปนไหม?
แทยอน: ประเทศสเปนที่ฉันคิดภาพไว้คือประเทศที่อากาศแดดออกสดใสและถนนคนเดินกันคึกคักค่ะ ฉันอยากจะเดินไปพร้อมกับแสงอแดดเยอะๆเลยค่ะ แต่ช่วงที่ฉันมากลับฝนตกเยอะมากเสียอย่างงั้น แอบรู้สึกเสียใจค่ะ

BEAUTY+: ประเทศโปรดของคุณ?
แทยอน: ฉันชอบโตเกียวนะคะ เป็นเมืองที่เข้ากับฉันได้ดีเลย ตอนที่เราไปโปรโมทที่ญี่ปุ่น พวกเราอยู่ในย่านรปปงหงิ เมื่อไหร่ที่ฉันกับสาวๆคนอื่นว่างกัน เราจะไปแแถวชิบูย่ากันค่ะ แล้วฉันก็ชอบกรุงเทพด้วยค่ะ เสียงเชียร์ของแฟนๆดังสนั่นเมืองไปเลย เสียงดังกระหึ่ม ขนาดที่ว่าเสียงดังกึกก้องที่สนามบินเลยค่ะ พวกเรารู้สึกขอบคุณความรักของพวกเขามาก ฉันเลยชอบประเทศไทยสุดๆเลยค่ะ

BEAUTY+: คุณใช้เวลาในตอนเช้าทำอะไรบ้าง?
แทยอน: พักนี้ ฉันพยายามดูข่าวเป็นพิศษค่ะ ฉันเป็นพวกที่ไม่สามารถจดจ้องกับมันได้นาน แต่เวลาฉันเตรียมตัวอนู่ฉันก็จะดูข่าวไปๆมาๆแบบนี้ค่ะ แล้วก็จะทานมือเช้าตลอด

BEAUTY+: ปกติเช้าๆคุณทานอะไร?
แทยอน: ฉันทานอาหารเกาหลีค่ะ แล้วก็ไม่ลืมที่จะทานผลไม้ด้วย พักนี้ฉันชอบทานมันหวานเป็นพิเศษ *หัวเราะ* ฉันเลยอบมันหวานกินเองเลยค่ะ

BEAUTY+: ในฐานะคนติดบ้าน แทยอนเป็นคนที่มีงานอดิเรกเยอะมาก ถึงกับมีชื่อเล่นว่า 'จิตรกรแทง' แล้วทำไมคุณถึงมีความสนใจในงานศิลปะได้?
แทยอน: ตั้งแต่เด็กแล้ว ฉันเป็นพวกที่ชอบวิ่งเข้าหา 'สี' ค่ะ ถ้าหากพูดถึงดินสอสีหรือสีเทียนแล้ว ฉันชอบที่จะเข้าไปจับหรือเล่นเครื่องสำอางค์ของคุณแม่ด้วยค่ะ แทนที่จะพูดถึงศิลปะ ขอใช้คำว่าฉันมีความสนใจหรืออยากรู้พวกสีค่ะ ฉันชอบใช้สีหลายๆสีเลยกลายมาว่าฉันชอบสมุดภาพระบานสี

BEAUTY+: เคยคิดไหมว่าจะมาเป็นศิลปินหรือจิตรกรบ้างไหม?
แทยอน: ฉันอยากลองเรียนศิลปะแบบจริงจังดูนะคะ แต่ก็ยังไม่ได้เริ่มสักที ฉันมีอุปกรณ์ดินสอสีที่บ้านเต็มเลยค่ะ มีแฟนๆให้พวกเครื่องเขียนเป็นของขวัญกับฉันเยอะแยะเลยค่ะ ฉันแวะไปที่ร้านขายเครื่องเขียนเพื่อซื้ออุปกรณ์และอยากลองชุดสีที่อยากลอง ศิลปะก็คือศิลปะค่ะ แต่ฉันก็ชอบแต่งหน้าด้วยนะคะ

BEAUTY+: คุณอยากลองเรียนแต่งหน้าด้วย?
แทยอน: ใช่ค่ะ ฉันอยากจะลองเรียนมันอย่างมืออาชีพเลย ตอนอยู่บ้าน ฉันก็ลองแต่งหน้าหลายแบบ ฉันซื้อเครื่องสำอางตัวที่อยากลองด้วย แล้วก็มาลองแต่งดูค่ะ ฉันชอบเสิร์ชดูพวกสีของสวอชบนอินเตอร์เน็ตบ่อยๆค่ะ หาสีสวอชที่เข้ากับผิวของฉันแล้วเอามาลองทาเองเพื่อความพอใจ

BEAUTY+: คุณเป็นศิลปินคนดังมานานมาก เราเลยนึกว่าสกิลการแต่งหน้าเองของคุณจะเฉยๆ แต่ที่ไหนได้ มันเซอร์ไพรส์มากๆเลย
แทยอน: ฉันได้เรียนรู้ถึงสกิลการแต่งหน้าต่างๆของช่างแ่ต่งหน้ามาโดยตลอดค่ะ แล้วถ้าสงสัยตรงไหนก็ถาม พักนี้ฉันสนใจการแต่งหน้าเข้มๆ/หนาๆ เลยอยากลองทำพวกชาโด้วต่างๆ

BEAUTY+: มีงานอดิเรกอื่นหรือเปล่า?
แทยอน: อบขนมค่ะ ฉันอบขนมมาตลอดตั้งแต่ช่วงฤดูหนาวปี 2016 หลังจากอบขนมแล้ว แทนที่จะทานเลย ฉันชอบแต่งหน้าขนมค่ะ อย่างที่เคยพูดไปก่อนหน้านี้ ฉันรู้สึกสนุกไปกับการที่ได้แต่งหน้าคุ้กกี้ ตอนที่อบคัพเค้ก มันจะขึ้นอยู่กับการแต่งหน้าที่เปลี่ยนไปค่ะ ฉันเคยมานั่งคิดหนักเลยค่ะว่าจะแต่งหน้าด้วยครีมชีสแบบทาไปเป็นทาง หรือว่าจะเอามาจุดๆดี หลังจากทำเสร็จฉันก็อัพรูปขึ้นบน Instagram ค่ะ ผลตอบรับจากแฟนๆออกมาดีด้วย ฉันก็แอบภูมิใจ คริสต์มาสนี้ ฉันก็วางแผนจะทำอีเวนท์สำหรับแฟนๆค่ะ (ช่วงคริสต์มาสปลายปีก่อนแทยอนได้จัดอีเวนท์อบคุ้กกี้ขาย นำรายได้ไปบริจาค)

BEAUTY+: ตอนที่เราได้เห็นคุณใกล้ๆ ผิวคุณเนียนเหมือนผิวเด็กเลย ปกติแล้วคุณดูแลผิวอย่างไร?
แทยอน: ผิวของฉันแห้งและบอบบางมากค่ะ ฉันเลยต้องดูแลโดยเรื่องการเพิ่มความชุ่มชื่นเป็นพิเศษในช่วงหน้าหนาว เวลาเราทาเซรั่มพวกน้ำมันบนผิวหลายๆครั้งเป็นชั้นๆ มันไม่ได้เป็นการปิดกั้นผิวอะไรแบบนั้นนะคะ แต่เป็นการทำให้ผิวชุ่มชื่น แต่ถ้ามันไม่พอก็ลองก็ลองหยดน้ำมันลงไปในครีมค่ะ ฉันคิดว่าฉันน่าจะใช้พวกแพ็คมาส์กหน้า 3 ครั้งต่อสัปดาห์ค่ะ ฉันชอบทำพวกโฮมแคร์ที่บ้านคนเดียวโดยลองผลิตภัณฑ์ต่างๆเองค่ะ ก่อนหน้านั้นฉันชอบไปตามสถาบันเสริมความงามให้คนดูแล แต่พักนี้ฉันมีเวลาว่างอยู่ เลยดูแลเองที่บ้านค่ะ

BEAUTY+: คุณย้อมผมสีสว่างมานานมากเลย ตอนนี้ย้อมกลับมาสีเข้มขึ้นแล้ว รู้สึกอย่างไรบ้าง?
แทยอน: ฉันไว้ผมบลอนด์มานานค่ะ จนแฟนๆส่งภาพฉันตอนผมดไมาให้ ฉันเลยคิด "ว้าว คราวนี่อยากลองกลับไปย้อมเข้มๆบ้าง" ปีก่อนตอนได้ทำเพล 11:11 ฉันคิดว่ามันเป็นเวลาที่ดีที่จะได้โชว์ภาพลักษณ์ที่ดูสงบเย็นๆดู ฉันเลยย้อมผมกลับมาสีเข้ม และฉันก็ชอบนะคะ

BEAUTY+: อยากลองย้อมผมสีไหนบ้างไหม?
แทยอน: ฉันไม่เคยย้อมผมสีแดงๆเลยค่ะ ถ้าให้ลอง รอบบนี้อยากลองสี Ginger Red ดูค่ะ

BEAUTY+: ได้ติดตามหรือสนใจรายการวาไรตี้ตัวไหนบ้างไหม?
แทยอน: ฉันชอบชมรายการทางช่อง OnStyle นะคะ โดยเฉพาะรายการ <Get It Beauty> คือชอบเป็นพิเศษเลย ฉันเคยเป็นดีเจจัดรายการวิทยุมาก่อน ฉันเลยลองนึกภาพการเป็นพิธีกรรายการความสวยความงามดู และฉันคิดว่าต้องสนุกมากแน่ๆเลยค่ะ

BEAUTY+: ปีก่อนคุณปล่อยเพลงที่แต่งเองด้วย แล้วปีนี้เราจะได้เห็นคมุมที่เป็นนักแต่งเพลงของคุณอีกไหม?
แทยอน: ฉันกำลังรอแรงบันดาลใจดีๆอยู่ค่ะ ฉันไม่อยากไปเร่งมันนะ แต่มันก็คงดีถ้าฉันได้เขียนเพลงเจ๋งๆสักเพลงค่ะ แม้ว่าฉันจะไม่ได้แต่งเพลงเอง แต่ก็พยายามที่จะร้องเพลงให้ออกมาต่างกันออกไปจากสไตล์ของฉัน ทุกครั้งที่ฉันร้องเพลง ความรู้สึกตอนนั้นๆจะต่างกันออกไปค่ะ ฉันอยากจะสื่อสารด้วยความรู้สึกในช่วงเวลาที่เป็นเอกลักษณ์ในช่วงนั้นๆ แฟนๆจะฟังเพลงจากการอัดเพียงครั้งเดียวเรื่อยๆค่ะ ฉันเลยอยากให้พวกเขาฟังเวอร์ชั่นใหม่ๆ

BEAUTY+: เท่าที่เคยร้องเพลงมา เพลงไหนที่คุณนับว่าเป็นเพลงประจำตัวของคุณเลย?
แทยอน: เพลง I ค่ะ เพลงโซโล่เดบิวต์ของฉัน และนั่นถือว่าเป็นครั้งแรกในชีวิตของฉันเลยที่ได้ลองทำอะไรแบบนั้น ความรู้สึกที่อยู่ด้วยตัวเองคนเดียวโดยไม่มีครอบครัว? ฉันมีความรู้สึกของการที่ 'สถานการณ์แบบนี้ฉันควรจะหาหนทางหรือแก้ไขมันด้วยตัวเองนะ' ตอนแสดงเพลง I ที่รายการเพลงครั้งแรก ฉันยังจำได้เลยว่าตื่นเต้นแค่ไหนที่สถานีวันนั้น แม้ว่าจะเคยไปอัดรายการเพลงแบบนั้นหลายปีแล้ว แต่ความรู้สึกตอนนั้นต่างออกไปกว่าตอนที่เราอยู่กันเป็นทีมเป็นวงค่ะ ฉันค่อนข้างกลัวเลย แต่เพลง I ก็มอบความกล้าและพลังให้ฉัน ทำให้ฉันได้เเรียนรู้มากมาย เพราะแบบนี้ฉันเลยได้รอยสัก 'I' ซึ่งมันเป็นเพลงที่มีค่ากับฉันมากเลยค่ะ

BEAUTY+: แผนการในปี 2017 นี้?
แทยอน: เช่นเดียวกับปี 2016 ค่ะ ฉันเตรียมตัวเพื่อที่จะได้โชว์เพลงหลากหลายผ่านอัลบั้มต่างๆ และปีนี้ก็ครบรอบ 10 ปีด้วย ในฐานะโวนยอชิแด ฉันอยากจะแสดงด้านที่น่าจดจำและมีความหมายของพวกเราออกมาในแบบดีๆเจ๋งๆกับสาวๆโซชิค่ะ

Source: Cherish My Girl
Eng Trans: @SonexStella
แปลไทย: Translator Gang ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com
Go to the top of the page

+Quote Post
violet_m
post Feb 2 2017, 08:17 PM
Post #2

Junior Gangster

Group: Gangster
Member No.: 82,547

ขอบคุณสำหรับคำแปลจ้า

+Quote Post
Zenith_F
post Feb 4 2017, 03:15 AM
Post #3

Group: SoShi GanG+
Member No.: 15,530

ขอบคุณนะคะ^^

"Tiffany, Stephanie Miyoung Hwang" My Sunshine •Twitter•

+Quote Post
panking2503
post Feb 6 2017, 09:51 AM
Post #4

Junior Gangster

Member No.: 98,843

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ

+Quote Post
7SNSD
post Feb 7 2017, 07:16 PM
Post #5

Member No.: 50,261

ขอบคุณค่ะ ;)

+Quote Post
anooY lovely
post Feb 8 2017, 04:49 PM
Post #6

Gangster

Member No.: 39,800

emo2 (7).gif แทแท โคตรเท่ห์อ่ะ ทุกคนก็ลำบากเหมือนกัน รักประเทศไทยเหรออออ มาอีกมาอีก ขอบคุณคำแปลจ้า

This post has been edited by anooY lovely: Feb 8 2017, 04:54 PM
LOVE LOVE SOSHI

+Quote Post
foxfire
post Feb 15 2017, 08:51 AM
Post #7

Gangster

Member No.: 103,013

ขอบคุณมาก

+Quote Post
09AUG94
post Feb 24 2017, 12:23 AM
Post #8

GanG
**

Member No.: 88,932

ฉันเลยชอบประเทศไทยสุดๆเลยค่ะ เขิลล

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version
Skin by IPB Customize
Time is now: 29th March 2024 - 01:31 AM