Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
 [Trans] บทสัมภาษณ์ทิฟฟานี่ในนิตยสาร ARENA HOMME+ ฉบับเดือนมีนาคม 2018, ทิฟฟานี่กับการท้าทายครั้งใหม่ที่บ้านเกิด
mashiks
post Feb 21 2018, 09:37 AM
Post #1

Senior Gangster

Group: Translator GanG
Member No.: 28,571

อาชีพคืออะไร? การรักงานที่เราทำนั้นรู้สึกอย่างไร? อะไรคือความกล้าที่ทำให้เรากล้าท้าทาย? ตอนนี้เธออายุ 30 แล้ว ทิฟฟฟานี่บอกว่าเธอรู้สึกอิสระกว่าตอนช่วงอายุ 20 เธอไม่ได้ถูกไล่ตามจับและเธอไม่รู้สึกลังเลที่จะต้องปลดปล่อยความเป็นตัวเอง เธอบอกว่าเธอเริ่มจะชินกับกระบวนการที่ได้มองเช็คตัวเอง, ซื่อสัตย์มากขึ้น, และเปิดใจกับสิ่งในใจ ทิฟฟานี่ที่ 'Areana' ได้เจอนั้น ไม่ใช่เด็กสาวอีกต่อไป เธอเป็นนักแสดง เธอกำลังเรียนการแสดงที่ LA เธอกำลังไปลงชื่อออดิชั่น และโชว์ให้โลกเห็นถึงสิ่งที่เธอเตรียมพร้อมมาอย่างตื่นเต้นต่อหน้ากรรมการ เธอได้บอกเองด้วยว่าเธอมีความสุข เธอบอกว่ารู้สึกตัวใจเต้นอย่างแรงเมื่อตอนอายุ 16 ที่เธอขึ้นเครื่องมาที่เกาหลีด้วยความรักในเสียงเพลง และตอนนี้อีกเช่นกันทิฟฟานี่อายุ 30 ปี ทิฟฟานี่ที่เริ่มการแสดง เธอพูดถึงปรัชญาการทำงานของเธอ

Arena Homme+: เป็นอย่างไรบ้าง?
ทิฟฟานี่: ฉันได้ไปอยู่ที่ LA และเข้าเรียนการแสดงค่ะ รวมไปถึงกำลังทำเพลงและใช้ชีวิตอย่างสนุกอิสระกับตัวเอง ฉันได้เรียนรู้เช่นกันค่ะ

Arena Homme+: คุณอายุ 30 แบบเกาหลีแล้ว มีอะไรเปลี่ยนไปไหม?
ทิฟฟานี่: ในอายุเท่านี้ หัวใจของฉันผ่อนคลายและชัดเจนมากขึ้นค่ะกับสิ่งที่อยากทำ ตอนปลายๆ 20 รู้สึกดูเร่งรีบวุ่นวาย อ่า และฉันก็ยังอายุ 28 นะคะ แบบอเมริกัน เลยรู้สึกดีที่จริงๆแล้วได้ซื้อเวลามาเลย

Arena Homme+: เรายังนึกภาพไม่ออกเลยสำหรับนักแสดงทิฟฟานี่ เราค่อนข้างสงสัยกับการเรียนการแสดงของคุณอยู่
ทิฟฟานี่: การแสดงของ Hollywood มีวิธีที่เรียกว่า "Sanford Meisner Technique" ค่ะ เป็นการแสดงโดยใช้สัญชาตญาณ "ใช้หัวใจแทนที่จะใช้ร่างกาย" เรียนรู้ที่จะถ่ายทอดผ่านหัวใจอย่างแท้จริงค่ะ

Arena Homme+: เราคิดว่ามันคงเป็นประสบการณ์ที่ไม่คุ้นชินที่ต้องกลับไปอยู่ในตำแหน่งน้องใหม่, ไปออดิชั่น, หลังจากได้เป็นสมาชิกวงโซนยอชิแด
ทิฟฟานี่: ฉันได้ไปออดิชั่นหนังตั้งแต่ปี 2012 ค่ะ มีบางบทที่ฉันผ่านได้รับเลือกนะคะ รวมถึงบทที่เคยไปคัดเลือกตัวแสดงมาแล้วด้วย แต่เมื่อก่อนนั้นกิจกรรมของโซนยอชิแดต้องมาก่อน ปีก่อนก็เช่นกันค่ะ เราต้องตั้งใจมุ่งไปกับกิจกรรมของวง พร้อมๆกับสมาชิกคนอื่นด้วย ปีนี้ฉันเริ่มเดินสายอาชีพการแสดงแบบเต็มกำลังค่ะ สาวๆในวงต่างก็รู้นะคะว่าฉันอยากก้าวไปทางด้านการแสดง พวกเธอทั้งสนับสนุนและแสดงความยินดีกับฉันค่ะ

Arena Homme+: ทำไม ทำไมคุณถึงเลือกการแสดงหละ? เราอยากทราบถึงเหตุผลที่คุณเริ่มการแสดง
ทิฟฟานี่: ตอนฉันเด็กๆเวลาเจอช่วงเวลาที่ยากลำบาก เพลง Hero ของ Mariah Carey จะช่วยปลอบโยนฉันค่ะ ราวกับเป็นเวทมนตร์เลยค่ะที่เพลงสามารถโอบกอดใจสักใจเอาไว้ได้ ขณะที่นักร้องสามารถปลอบใจตัวเอง เขาก็สามารถโอบกอดใจของผู้คนได้ด้วยเหมือนกับผู้มีเวทมนตร์เลย ฉันได้รับความรู้สึกมากมายจากดนตรีและเลือกที่จะมาเป็นนักร้อง ฉันก็ชอบภาพยนตร์พอๆกับชอบดนตรีค่ะ ถึงเวลาอีกครั้งแล้วนะคะที่ฉันจะโฟกัสไปกับอะไรสักอย่างนึงและท้าทายตัวเองไปกับมัน ถึงแม้ว่าดนตรีจะเป็นโลกที่แสนมีความสุขสำหรับฉัน ฉันเองก็รักภาพยนตร์ที่สามารถรับมือกับส่วนลึกและมุมมืดในใจเรา ฉันมองว่าการแสดงคือโลกที่ฉันสามารถเปิดเผยสิ่งภายในใจของฉันที่หลายกหลายมีหลายแง่มุม นั่นคือเหตุผลที่ทำไมฉันตกหลุมรักการแสดงค่ะ

Arena Homme+: คุณได้ใช้เวลากว่า 11 ปีที่ผ่านมาไปอยู่จุดที่สูงสุดกับโซนยอชิแด การจะคงไว้ซึ่งตำแหน่งนั้นแล้ว มันดูต้องเสียสละอะไรที่ต่างออกไปนะ
ทิฟฟานี่: แน่นอนค่ะว่ามันต้องกดดัน แต่แทนที่เราจะดูจากความสำเร็จของทัวร์คอนเสิร์ตปีก่อน เราจะต้องทำอะไรให้ผลออกมายิ่งใหญ่/มากกว่ากว่าในปีนี้นะ หากเราสามารถไปเป็นผู้ใหญ่ได้อีกครั้งเราต้องเรียนรู้ที่จะคิดคำนวนถึงสิ่งต่างๆ สิ่งที่เราต้องเรียนนั้นเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ แม้ว่าเราจะได้ผลลัพธ์ออกมาดีเยอะแยะมากมาย เราไม่เคยไม่เห็นคุณค่าของสิ่งนั้นๆเลยซักครั้งค่ะ เราไม่เคยทำอะไรแบบครึ่งใจ มันเป็นผลลัพธ์ของทีมเวิร์คและความตั้งใจของโซนยอชิแดนะคะ เรามากันได้ไกลขนาดนี้เพราะเราทำงานด้วยกัน และด้วยความที่ฉันได้เรียนรู้การตั้งใจทำงานให้ออกมาดีที่สุดกับโซนยอชิแดแล้ว ฉันก็พยายามให้ดีที่สุดและท้าทายตัวเองไปกับงานใหม่ในตอนนี้เช่นกันค่ะ

Arena Homme+: คุณดูชินแล้วนะ กับการที่ต้องตั้งใจทำงานอย่างหนัก
ทิฟฟานี่: แน่นอนค่ะ มันไม่เคล็ดลับหรอกนะคะ ฉันคิดว่าโซนยอชิแดนั้นสามารถทำให้ฉันเห็นว่าหากเราวิเคราะห์สิ่งต่างๆอย่างดีถี่ถ้วนและตั้งใจไปกับมันแล้ว เราจะสามารถก้าวไปถึงจุดหมายได้ หากเราตั้งใจทำไปกับมันอย่างจริงจังแล้ว มันจะต้องสำเร็จอย่างแน่นอน

Arena Homme+: คุณกำลังอยู่ในช่วงเริ่มต้นของการแสดง คุณไม่กลัวหรอกับการท้าทายตัวเองในด้านใหม่ๆ
ทิฟฟานี่: หากฉันรักอะไรสักอย่างแล้ว ฉันจะคิดและเตรียมพร้อมกับมันด้วยความบรรจงละเอียดละอ่อน พร้อมด้วยรายละเอียดที่มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ หากมันมีค่า ฉันจะโฟกัสตั้งใจไปกับมันและพยายามเตรียมพร้อมสำหรับมัน ฉันกำลังศึกษาเรื่องการแสดงไปกับตัวใจดวงเดิมที่ฉันใช้ตอนทำเพลงค่ะ มันอาจจะฟังดูโหลๆนะคะ แต่ Shakespeare เคยกล่าวไว้ว่าความรักชนะทุกสิ่ง หากเรารักอะไรแล้ว เราจะสามารถฝ่าฟันมันได้ค่ะ หากเราพยายามอย่างสุดความสามารถ มันจะไม่มีอะไรเสียใจอีก การที่เรารักในสิ่งที่เราทำเนี่ยเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ดีนะคะ เพราะคนส่วนมากไม่ได้รักในสิ่งที่พวกเขาทำ ฉะนั้นแล้วฉันถึงรู้สึกขอบคุณมากๆ ขอบคุณที่ได้รักในสิ่งที่ทำ และได้พบกับสมาชิกโซนยอชิแดค่ะ

Arena Homme+: คุณได้ตกหลุมรักในเสียงเพลงและตอนนี้เป็นการแสดง คุณอายุ 30 แล้ว มีอิสระมากขึ้น ดูเหมือนปีนี้จะเป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตคุณนะ
ทิฟฟานี่: ช่ค่ะ เป้าหมายในชีวิตฉันคือการเป็น 'เจ้าหญิงดิสนีย์' แม้การไปจุดนั้นจะยากมาก แต่ 'เจ้าหญิงดิสนีย์' จะคิดบวกเสมอ และใจของเธอนั้นจะแข็งแกร่งและพยายามก้าวไปถึงเป้าหมายในตอนจบนั่นคือเรื่องราวของเจ้าหญิงค่ะ เจ้าหญิงดิสนีย์เป็นต้นแบบชีวิตของฉัน

Arena Homme+: แล้วแบบนี้ใครเป็นเจ้าหญิงคนโปรดของคุณหละ
ทิฟฟานี่: The Little Mermaid ค่ะ ตอนแรกสุดเธอเองเป็นเจ้าหญิงแล้ว เธอดูมีความสุข มีทุกอย่างแล้ว แม้เธอจะอยู่ใต้ทะเลแต่เธอเชื่อว่ายังมีโลกที่ยิ่งใหญ่ข้างนอกนั้น เธอทิ้งทุกอย่างไว้และโผล่ขึ้นไปบนผิวน้ำ พร้อมกับความหวังที่เชื่อว่าจะตามหาความรัก ไม่คิดว่ามันสุดยอดหรอคะ?

Arena Homme+: งานที่คุณรักนั้นเกี่ยวกับอะไร บอกเราหน่อยได้ไหมว่าคุณรู้สึกอย่างไรเวลาที่คุณรักงานที่คุณทำ
ทิฟฟานี่: มันคือการที่เราไม่ยอมแพ้ค่ะ ตอนฉันอยู่ ม.3 ฉันตัดสินใจจะมาเป็นนักร้องและย้ายมาเกาหลีภายในเวลา 3 สัปดาห์ สิ่งที่ฉันพามาด้วยตอนนั้นคือความฝันอย่างนึงค่ะ ความฝันที่อยากเป็นเหมือนโบอาออนนี่ ในเวลาเดียวกันหลายคนได้ตั้งคำถามถึงสิ่งที่ฉันนั้นสามารถทำได้ พวกเขาก็พูดว่าฉันแค่เสียหลักเพราะศูนย์เสียคุณแม่ไปก่อนเวลาอันควร -- นั่นคือปฏิกิริยาของพวกเขาค่ะ แต่เมื่อเรารักอะไรสักอย่างแล้ว เราไม่ยอมแพ้หรอก เราจะฝันต่อไปและท้าทายตัวเอง อย่ายอมแพ้! แม้ว่าเพื่อน, คนรัก, และครอบครัวต่างเป็นสิ่งที่ดีเสมอ แต่นั่นไม่ใช่สิ่งเดียว มันจะมีวันที่เราต้องลุกขึ้นต่อสู้ด้วย นั่นคือสิ่งที่ฉันคิดเกี่ยวกับความรักนะคะ เมื่อเราทำในสิ่งที่เรารัก มีล้มบ้าง มีอ่อนล้าบ้าง มีโกรธบ้าง ... แต่เป็นเพราะเรารักมัน เราเลยไม่ยอมแพ้และจะทำมันต่อไปเรื่อยๆ เมื่อช่วงเวลาที่เรารักและชื่นชอบกับการทำสิ่งนั้นผ่านไปแล้ว มันไม่ได้หมายความว่าความรักนั้นจบลงนะคะ ฉันรักการแสดงและดนตรีค่ะ

Arena Homme+: อย่างนั้นไม่ได้แปลว่าสองใจหรอ (พูดถึงที่ฟานี่รักทั้งการแสดงและดนตรี)
ทิฟฟานี่: ฮ่าฮ่า ไม่ใช่นะคะ เพราะฉันได้ทำเพลงมาเป็นเวลานาน ฉันไม่สามารถอยู่ได้โดยไม่มีมันหรอกค่ะ

Arena Homme+: คุณทิ้งเสียงเพลงไปจากชีวิตไม่ได้
ทิฟฟานี่: ฉันอยากจะลอง Broadway อยู่เหมือนกันนะคะ เพราะถ้าจะแสดงมิวสิคัลแล้วเราต้องมีทั้งเสียงเพลงและการแสดงเลย

Arena Homme+: เมื่ออายุ 30 แล้วมีอะไรที่คุณอยากลองทำไหม หรือ อะไรที่อยากให้มันเปลี่ยนไป
ทิฟฟานี่: การกล้าที่จะเปลี่ยนแปลงอะไรสักอย่างถือเป็นเรื่องยากที่จะลงมือทำค่ะ นั่นไม่ใช่ฉันเลย ฉันพยายามมองหาสิ่งที่เหมือนๆกับฉันนะคะ นั่คือเวที/ระยะที่ฉันสามารถเรียนรู้ในสิ่งที่ฉันขาดไปได้ ฉันอยากจะถ่ายทอดความเป็นตัวเองค่ะ

Arena Homme+: คุณไม่กลัวหรอที่จะเปิดเผยความเป็นตัวของตัวเอง?
ทิฟฟานี่: ฉันทุ่มให้หมดเลยค่ะ ไม่คิดว่าฉันดูสวยหรอคะ? เพราะการซื่อสัตย์จริงใจจะเป็นสิ่งสวยงามเสมอ

Arena Homme+: คุณได้รับอิทธิพลมาจากไหน
ทิฟฟานี่: ส่วนมากจากภาพยนตร์นะคะ รวมไปถึงแฟนชั่นดีไซน์ด้วย ฉันได้รับอิทธิพลจากประวัติของ Chagall ค่ะ Chagall เชื่อว่าเขาสามารถทำสิ่งต่างๆได้ต่างจากคนอื่นเลยเดินทางไปปารีสแล้วก็ไปนิวยอร์กด้วย ฉันรู้สึกแบบเดียวกันเลยค่ะตอนได้กลับมาที่อเมริกาหลังไปเกาหลี มันรู้สึกคล้ายๆกับ Little Mermaid ด้วยนะ

Arena Homme+: เป็นเรื่องยากนะที่จะได้รับโอกาสในฐานะนักแสดงชาวเอเชียที่ Hollywood
ทิฟฟานี่: มันยากค่ะ เพราะฉันพยายามมากที่จะเป็นนักแสดง ไม่แน่คนเอเชียคนอื่นอาจได้รับความหวังด้วยและออดิชั่นกันมากขึ้น Penelope Cruz เป็นนักแสดงสเปนคนแรกที่ได้รางวัล Oscars เห็นแบบนี้แล้วฉันได้รับความหวังมากๆเลยค่ะ

Arena Homme+: การตกหลุมรักกับงานที่ทำเป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่มากเลย แต่การที่เราเริ่มงานแล้วค่อยสนุกไปกับมัน มันดูเป็นเรื่องทั่วไปนะแค่มันสลับกัน
ทิฟฟานี่: เราไม่สามารถรู้สึกดีไปกับทุกช่วงเวลาหรอกค่ะ ลองไปถามศิลปินท่านอื่นสิคะว่าเขาเริ่มงานก้าวเข้ามาได้อย่างไร ฉันได้รับอิทธิพลมากมายจากการฟังเรื่องราวของคนอื่นนะ พอมองกลับไปถึงตอนแรกที่เราเริ่มทำงานแล้วหัวใจของเรามันเต้นแรงดีไม่ใช่หรอคะ?

Arena Homme+: ที่คุณดูสวยขึ้นเพราะมีความรักหรือเปล่า
ทิฟฟานี่: ฉันรู้สึกดีที่ได้เรียนรู้และพัฒนาความสามารถของฉันค่ะ

Eng Trans: @ch0sshi, @jessicajawng
แปลไทย: Translator Gang ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com
Go to the top of the page

+Quote Post
bya28
post Feb 21 2018, 09:47 AM
Post #2

Gangster
Group Icon

Group: Donator GanG+
From: ประเทศแท(태국)
Member No.: 61,079

หวังว่าซักวันจะได้เห็นฟานี่ในบทบาทนักแสดงนะ

ขอบคุณสำหรับบทความแปลครับ^^
" เ พ ร า ะ เ ธ อ คื อ ย า ชู กำฺ ลั ง สำ ห รั บ ฉั น "

+Quote Post
chompooxo
post Feb 21 2018, 11:03 AM
Post #3

Gangster

Group: SoShi GanG+
Member No.: 124,694

ใจบาง ยัยหนูโตขึ้นเยอะแล้ว สู้ๆ นะฟานี่ ขอบคุณที่แปลให้นะคะ

+Quote Post
fanyah
post Feb 21 2018, 11:24 AM
Post #4

Senior Gangster

Member No.: 66,975

รักมากจีงงงจีงงงงคนนี้ /meเช็ดน้ำตา

+Quote Post
devilmiwza
post Feb 21 2018, 01:35 PM
Post #5

GanG
**

Member No.: 59,378

เป็นคนที่มีทัศนคติดีมาก อ่านแล้วก็กลายเป็นแรงบันดาลใจให้กับ
ตัวเราเองด้วย

+Quote Post
Your Smile
post Feb 21 2018, 07:33 PM
Post #6

GanG
**

Group: Gangster
Member No.: 114,352

เป็นกำลังใจให้ฟานี่ตลอดไป ขอบคุณผู้แปลด้วยนะคะ

+Quote Post
violet_m
post Feb 21 2018, 08:47 PM
Post #7

Junior Gangster

Group: Gangster
Member No.: 82,547

ขอบคุณสำหรับคำแปลจ้า

+Quote Post
Nottinghill
post Feb 22 2018, 07:36 AM
Post #8

GanG
**

Member No.: 147,452

ขอบคุณมากค่ะ
ได้ข่าวคราวบ้าง ก็ดีใจ
จะคอยสนับสนุนตลอดจ้ะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version
Skin by IPB Customize
Time is now: 29th March 2024 - 01:06 AM