Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
 [Trans] 160805 ซูยองโพสต์ข้อความลง Tumblr ในวันเดบิวต์ครบ 9 ปีของโซนยอชิแด
EraOfGirls
post Aug 5 2016, 01:09 PM
Post #1

Junior Gangster

Group: Reporter
From: มุมหนึ่งในไดอารี่ของ พี่คิมแทยอน~~
Member No.: 49,888

[Trans] 160805 ซูยองโพสต์ข้อความลง Tumblr ในวันเดบิวต์ครบ 9 ปีของโซนยอชิแด

ตอนที่มีข่าวประกาศว่าจะมีการทำเพลงเพื่อฉลองเดบิวต์ครบรอบ 9 ปีของเรา และมีไอเดียให้สมาชิกของวงเป็นคนแต่งเนื้อเพลงเอง ฉันไม่กล้าที่จะเป็นคนแต่งเพลงเลยค่ะ

เพราะฉันคิดว่าช่วงเวลาที่ผ่านมาทั้งหมดนั้นไม่สามารถอธิบายออกมาเป็นคำพูดได้ เรื่องความรู้สึกของคนที่เป็นนักร้องมาถึง 9 ปี พวกเราไม่อยากจะพยายามอธิบายแบบเพียงผิวเผิน เลยทำให้ทั้งฉันและสมาชิกวงทุกคนไม่กล้าที่จะรับหน้าที่นี้ค่ะ...

และในช่วงนั้นเอง ฉันได้มีโอกาสไปดูคอนเสิร์ตของโซนยอชิแด (ของทิฟฟานี่) เป็นครั้งแรกในชีวิต (เย้) ทุก ๆ ปีตอนที่เราซ้อมการแสดงกันแบบยาว ๆ เพื่อความสมบูรณ์แบบ เราก็จะแซวกันว่า "ฉันอยากไปคอนเสิร์ตโซนยอชิแดดูบ้างอะ" "พวกเธอแสดงกันไปเลยนะ ฉันจะรอดูจากตรงนั้นเอง" 55

ตอนที่ฉันไปถึงที่คอนเสิร์ตของทิฟฟานี่ ฉันได้แท่งไฟสีชมพูมาเพื่อเอาไว้โบกเชียร์ค่ะ รู้สึกไม่คุ้นมือเลย ไม่รู้ว่าควรจะโบกไปทางไหน หรือโบกแรงแค่ไหน หรือต้องโบกไว้ตลอดเวลารึเปล่า ต้องหยุดโบกตอนแสดงเพลงบัลลาดรึเปล่า จะปิดหรือเปิดตอนไหนดี ฉันงงมากเลยค่ะ เลยต้องแอบดูว่าแฟนคลับเขาทำกันยังไง

ภาพของแฟนคลับที่ฉันมองเห็นจากที่นั่งคนดูนั้น...ตอนที่ฉันอยู่บนเวที พวกเขามองฉันด้วยสีหน้าแบบนั้นรึเปล่านะ ภาพของฉันที่ปรากฏในสายตาของแฟนคลับที่เปล่งประกายนั้นสวยงามและมีเสน่ห์ควรค่าแก่การจ้องมองไหม ช่วงเวลา 9 ปีที่ผ่านมา ถ้าฉันรู้ว่าโซวอนมองฉันด้วยสายตาแบบนั้นและไปยืนอยู่บนเวที ฉันจะรู้สึกยังไงนะ

ในวันนั้นเองตอนที่ฉันได้ดูทุกคนโบกแท่งไฟสีชมพูอยู่ใกล้ ๆ ฉันถึงได้เริ่มเข้าใจความรู้สึกในหัวใจของโซวอนค่ะ

ทิฟฟานี่ที่ยืนอยู่บนเวทีจะรู้รึเปล่านะ ว่าฉันเองก็จะคอยปกป้องพื้นที่ตรงนี้เอาไว้เสมอไป

ในบางครั้งที่ทุกคนคอยเชียร์เราอย่างสุดหัวใจ แม้กระทั่งในวันที่แสนเจ็บปวด ทุกคนคงรู้ดีใช่ไหมคะว่าเรายังจะมีความสุขไปด้วยกันอีกแสนนาน นี่เป็นสายใยของเราที่ไม่อาจตัดได้ขาด

แม้ว่าเราจะไม่ได้พูดคุยกันต่อหน้า แต่เรามีสายใยที่เชื่อมโยงทุกคนไว้ด้วยกันเป็นครอบครัว

ถึงแม้ว่าหัวใจของเราอาจจะห่างไกลกัน...แต่ไม่ว่าโซวอนกำลังทำอะไร ฉันได้แต่หวังว่าโซวอนจะมีความสุข...ดั่งสายใยที่ทำให้ทุกคนเอาใจใส่ต่อกันและกัน

ถึงแม้ว่าบางครั้งฉันอาจทำได้ไม่ดีพอ แต่สายใยนี้ก็ทำให้ทุกคนสัญญาว่า "เราจะเฝ้ารออยู่ตรงนี้"

นี่เป็นความรักที่ไม่มีอะไรมาตอบแทนได้ เหมือนเสียงที่ทุกคนได้ยินอยู่ตลอดเวลา มันคือสายใยที่ทำให้ทุกคนมีความสุข

ถ้าหากฉันเป็นโซวอน ฉันคงจะมีความสุขมากเลยที่ได้ฟังความรู้สึกในหัวใจที่ถ่ายทอดออกมาผ่านเสียงร้องของศิลปิน

เพราะแบบนั้น ฉันเลยลงมือแต่งเพลงนี้ค่ะ...ความหมายของเนื้อเพลงก็คือคำขอบคุณจากหัวใจของโซนยอชิแดที่มีต่อเหล่าโซวอน แต่ฉันก็จะพยายามถ่ายทอดความรู้สึกในหัวใจของทุกคนออกมาด้วยนะคะ หัวใจของโซวอนที่ทำให้โซนยอชิแดอยู่มาได้ถึง 9 ปี พวกเรารู้ดีค่ะ ^^ หัวใจของโซวอน ความอดทนของโซวอน ความรักที่ไม่มีเงื่อนไขของโซวอน พวกเรารับรู้หมดค่ะ...ฉันคิดว่าความในใจของเรานี้น่าจะเป็นของขวัญที่ดีที่สุดสำหรับโซวอนทุกคน

และในช่วง 9 ปีที่ผ่านมา ถ้ามีวันไหนที่เราทำให้โซวอนเจ็บปวด เราหวังว่าเพลงนี้จะเป็นของขวัญแสนไพเราะที่ช่วยเยียวยาทุกคนได้ เมื่อหัวใจของโซวอนแข็งแรงดีแล้ว ฉันหวังว่าทุกคนจะมีความสุขมากกว่าใครในโลกนี้เลยนะคะ ^^

ณ วันหนึ่งในฤดูร้อนที่ร้อนสุด ๆ ของเดือนสิงหาคม (จะร้อนอะไรเบอร์นั้นคะ ㅜㅜ) จาก ซูยอง ^ㅡ^

Source: Sooyoung's (SOOTUFF) Tumblr
English translation by: SonexStella
แปลไทย: EraOfGirls ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com

ภาพของพวกเธอ 9 คน จะอยู่ในความทรงจำของฉันตลอดไป

รับเขียนบทความ-แต่ง Essay ภาษาอังกฤษ>>คลิก<<
Go to the top of the page

+Quote Post
Fairell
post Aug 5 2016, 04:53 PM
Post #2

Group: SoShi GanG+
Member No.: 96,290

ซูยองน่ารักอ่ะ ; - ;
ขอบคุณสำหรับข่าวนะคะ ^^

+Quote Post
violet_m
post Aug 5 2016, 08:04 PM
Post #3

Group: Gangster
Member No.: 82,547

ขอบคุณสำหรับคำแปลจ้า

+Quote Post
Pooh_NY
post Aug 6 2016, 03:26 PM
Post #4

Member No.: 77,327

ทำไมน้ำตาไหลนะ (อ่อนไหวอะไรเบอร์นั้นนะฉัน)
ก็เพราะเธอน่ารักแบบนี้ไง พี่ถึงได้หลงรัก
รักพวกเธอแบบไม่คิดว่าจะรักได้มากมายขนาดนี้
เห็นความสามารถเห็นพัฒนาการของพวกเธอ
มันทำให้พี่รู้สึกภูมิใจในตัวพวกเธอจริงๆ
ไม่ผิดหวังที่คอยมองคอยสนับสนุนผลงานของเธอ
You deserve to be loved.
Always here. Forever here. Promise.

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ

+Quote Post
BJ Loveyul
post Aug 18 2016, 01:32 AM
Post #5

Gangster

Member No.: 84,889

ผ่านอะไรด้วยกันมาได้ตั้งเก้าปีแล้วเข้มแข็งไว้นะสาวๆ
ขอบคุณซูยองที่แต่งเพลงความหมายดีๆนี้
ขอบคุณเอ็มวีที่ดูก็รู้ว่าคิดกันมาอย่างหนักใส่ใจในรายละเอียด
ขอบคุณที่แปลสิ่งสวยงามเหล่านี้มาฝากกันนะคะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version
Skin by IPB Customize
Time is now: 18th April 2024 - 09:18 AM