Help - Search - Members - Calendar
Full Version: [News] สื่อเกาหลีเหนือ เผย โซนยอชิแดเป็นหนึ่งในศิลปินเกาหลีที่ดังที่สุดในหมู่วัยรุ่นชาวเกาหลีเหนือ
SoShi Fanclub - We Love Girls' Generation (SNSD) > Girls' Generation > News
Pages: 1, 2, 3
jwesty21

ด้วยกระแส K-POP ที่กำลังแพร่หลายไปทั่วตลาดนานาชาติ ดูเหมือนว่าอิทธิพลของกระแส K-POP เอง ก็กำลังมีอิทธิพลต่อประชากรของประเทศเพื่อนบ้านอย่าง ประเทศเกาหลีเหนือ ด้วยเช่นเดียวกัน!

จากรายงานล่าสุดโดยสถานทีวิทยุอิสระของเกาหลีเหนือ ได้มีการเปิดเผยว่า โซนยอชิแด เป็นหนึ่งในศิลปินที่เป็นที่นิยมมากที่สุดในหมู่วัยรุ่นชาวเกาหลีเหนือ โดยในวันที่ 10 สิงหาคม ที่ผ่านมา ทางรายการวิทยุดังกล่าว ได้ทำการเปรียบเทียบ โซนยอชิแด เวอร์ชั่นเกาหลีเหนือ ที่มีชื่อว่า 'โมรันบง'(Moranbong) กับโซนยอชิแดตัวจริง โดยแสดงความคิดเห็นว่า ถ้า 'โมรันบง' อยากจะเดินทางไปสู่ความสำเร็จ ในความเป็นที่นิยม เหมือนอย่างที่โซนยอชิแดมีอยู่ ณ ขณะนี้ โมรันบง ก็ยังมีหนทางอีกแสนยาวไกลที่ต้องเดินทางต่อไป

จากการให้สัมภาษณ์ แหล่งข่าวในเมืองเปียงยาง กล่าวว่า "นักศึกษาจากมหาวิทยาลัยคิมอิลซอง และสถาบันทางการศึกษาคิมฮยองจิก ต่างรู้จักชื่อของสมาชิกของโซนยอชิแดกันทุกคน แถมนักศึกษาบางคนยังได้ใช้ชื่อของสมาชิกของโซนยอชิแดบางคนแทนชื่อจริง ๆ ของตัวเองด้วย"

แหล่งข่าว กล่าวต่อ "ในเมืองเปียงยาง คุณจะพบว่าบรรดาวัยรุ่นส่วนใหญ่จะชอบถือ USB ซึ่งข้างในจะประกอบไปด้วยทั้งเพลง และ Music Video ของศิลปินชาวเกาหลี และเมื่อมีงานวันเกิด หรือในโอกาสใหญ่ ๆ ที่เหล่าวับรุ่นได้มารวมตัวกัน การใช้ USB เหล่านั้นเสียบเข้ากับคอมพิวเตอร์ และเปิดเพลงจึงเป็นที่นิยมมาก ๆ ด้วยเหตุนี้ ทำให้ USB ได้กลายมาเป็นสินค้าที่ขายดีมาก ๆ"

ในวันที่ 27 กรกฎาคม ที่ผ่านมา การแสดงของวงโมรันบง ได้ถูกออกอากาศในสถานทีโทรทัศน์แห่งหนึ่งของเกาหลีเหนือ เพื่อเป็นการปูทางให้ผู้คนได้กลับมาให้ความสนใจต่อเพลงของเกาหลีเหนืออีกครั้ง แต่นี่ก็เป็นเพียงแค่การให้ความสนใจในศิลปิน K-POP ของวัยรุ่นชาวเกาหลีเหนือเท่านั้น เพราะทางรัฐบาลของเกาหลีเหนือเอง ก็ไม่ได้ให้ความสนใจต่อมุมมองในวัฒนธรรมของวัยรุ่นเสียเท่าไรหนัก

นอกจากนี้ แหล่งข่าวยังได้กล่าวอีกว่า "ได้มีการจำหน่ายเมโมรี่การ์ดขนาด 4GB ที่บรรจุการแสดงของโซนยอชิแดในราคา 20,000 วอน (555 บาท) ส่วนเมโมรี่การ์ดขนาด 8GB นั้น มีราคาประมาณ 23,000 วอน (639 บาท) และได้มีการจองเมโมรี่การ์ดเหล่านี้เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง"

เพื่อให้ก้าวทันตามกระแสความนิยมในหมู่วัยรุ่นในปัจจุบัน เหล่าบรรดาร้านค้าต่าง ๆ ในห้างสรรพสินค้าชั้นนำ ได้มีการเริ่มการสำรอง USB เหล่านี้ไว้ในสต๊อกเพื่อจำหน่ายแล้ว โดยแหล่งข่าวดังกล่าว ได้เปิดเผยว่า "เมื่อ 2 ปีที่แล้ว เพลงของนา ฮุนอา, แท จินอา, และจูฮยอน เป็นเพลงที่ได้รับความนิยมสูงที่สุดในหมู่วัยรุ่นชาวเกาหลีเหนือ แต่ในระยะหลัง ๆ ที่ผ่านมา เพลงของเกิร์ลกรุ๊ปโซนยอชิแด และบอยแบนด์ 2PM กับทงบังชินกิ กลับเป็นเพลงที่ได้รับความนิยมสูงมาก ๆ ถึงแม้ว่าเพลงเหล่านี้ จะเป็นเพลงที่ร้องยาก และมีเนื้อหาที่วัยรุ่นชาวเกาหลีเหนืออาจจะไม่เข้าใจ แต่วัยรุ่นชาวเกาหลีเหนือส่วนใหญ่ก็ยังคงชื่นชอบในตัวศิลปินชาวเกาหลีใต้กลุ่มนี้ต่อไป"

Source: Everyday Economics via Naver
English translation by: Allkpop.com
แปลไทย: Translator Gang ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com
Bewhite
ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ

ว้าววว เกาหลีเหนือยังชอบเลยนะเนี่ย
PaRan-Kung
สาว ๆ ดังอยู่แล้ว :)
♥seojuhyun
ขอบคุณสำหรับข่าวค่า ^^
nignis
ว้าวว...ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ
miniminimint
เกาหลีเหนือยังดัง ภูมิใจ ^^
CharlotteGaggers
ดังนะเนี่ย คิคิ
Satang': )
เกาหลีเหนือยังชอบเลยนะเนี่ย
4e9YOSUNNy
พี่สาวสุดยอดจริงๆ ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ
~Pizza~
ขอเค้าแรงจริง ๆ นะ ><
ขอบคุณสำหรับข่าวนะคะ
ผู้หญิงของโซวอน
ทั่วโลกแหละ
Tuckkiz
น่าสงสารประชาชนชาวเกาหลีเหนือผู้โดนปิดโลกเนอะ แค่เกิดมาก็คงผิดแล้วมั้งสำหรับประเทศนี้ โดนกดขี่จำกัดเสรีภาพเกินไปปะ.....

sone'soshi
สาวๆเจ๋งมาก
ไม่อยากจะเชื่อว่าเกาหลีเหนือจะชอบศิลปินเกาหลีใต้นะเนี่ย
marie_fuka
สุดยอดเลยค่ะ เข้าถึงทุกที่จริงๆสาวๆเรา
ssptz
วุ้ว สุดยอดเลย !! ^^
AmyinloveLuvTifFaNy
โอ้ววว ถึงแม้จะทะเลาะกันบางที่ แต่ก็มีปลื้ม กันและกันในบางส่วนนะ เกาหลีเอ๋ย อิอิ
ขอบคุณสำหรับข่าวจ้า
TiFFaNYzForEveR
「สาวๆเยี่ยมอยู่ละ」
Im❤YoonA
ทั่วโลกๆ 60.gif
violet_m
แน่นอนอยู่แล้ว
2*pm
ดังทั่วโลกๆจริงๆ
CrAZy_TiffaNy...♥
ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ .
Puet^_^TaeYeon
วัยรุ่นประเทศอื่นจะรู้มั้ยนะ

เราเองก็คงรับรู้ถึงความทุกข์ของพวกเขาได้เพียงแค่เศษเสี้ยว

สงสารประชาชนประเทศนั้นจัง คงจะไม่มีเสรีภาพและโอกาส ในการทำอะไรหลายๆอย่างเท่าคนประเทศอื่นเค้า

แค่จะรับสื่อก็ยังถูกปิดกั้นเลย น่าเศร้าใจจริงๆ

คิดดูว่า คงจะไม่มีสิทธ์ได้ดูยูทูป ไม่มีสิทธ์เข้าเว็ปหรือโหลดอะไรที่ไม่ได้อนุญาติ ถึงขนาดต้องมาซื้อ USB ที่บรรจุการแสดง โฮ~

taeny 27
เเน่นอนนน ><
~TifnyJang~
วัยรุ่นไทยด้วย ๆ
nonlovesnsd
ขนาดสองประเทศไม่ถูกกัน ยังชอบเลย
taetaetangoo
พี่สาวสุดยอด s6.gif
I_am_SONE
จะได้รวมประเทศมัียเนี่ย2เกาหลีนี้

Pangly
อ่านแล้วขนลุกเลย

เกาหลีเหนือยังชอบ แถม usb ขายดีอีก

น่าภูมิใจแทนสาวๆ
withyou
ทั่วโลกๆ
ขอบคุณนะคะ :)
milkyway_ss
เกาหลีเหนือยังชอบและดังขนาดนี้ แล้วที่อื่นจะเหลือหรอจ๊ะเนี่ย
คงไม่ต้องพูดอะไรให้มากความ ขอบคุณสำหรับข่าวจ้า
misicaxox
โมรันบงคือใคร 55555555
ขนาดเกาหลีเหนือยังชอบอ่ะ O_O
nachoiz
วัยรุ่นไทยก็ด้วยนะ55555555
pureriku_goguma
โซนยอชิแด...จัง

เย้ เย้ ... สาว ๆ ของโซวอน...ฬคร ๆ ก็หลงรัก

เพราะพวกเธอน่ารัก..5555
SNoOKxoxo
ไม่แปลกหรอกค่ะที่พวกนางจะเป็นที่นิยมสูงสุด เนอะ
kinghh
พี่สาวดังฉุดไม่อยู่แล้ว
sopao
สาวๆเจ๋งที่สุดเลย ^^
Vaccine_TN
นั่น !! ขนาดเกาหลีเหนือยังชื่นชม ><'
iFeelGood-Yuri
พวกเธอนัมเบอร์วัน สุดยอด!!!
iml3al3y
ประทับใจอะดิ อิอิ!!
~Bor-Bow~
แอบตกใจที่ขายแบบUSB ...แสดงว่าเป็นUSBถูกลิขสิทธิสินะๆ

ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ ถ้าสาวๆไปถึงที่ไหนที่นั่นก็ไม่อึมครึมแล้วหล่ะ
boy1000
สาวๆเป็นที่รักของทุกคน s6.gif
SONEKWON
ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ ^^
alive99
แน่นอนว่าดังไปทั่วโลก เกาหลีเหนือจะพลาดได้ไง

แต่น่าแปลกใจกับเกาหลีเหนือ เราคิดว่ารัฐบาลเค้าปิดกั้นมากกว่านี้ซะอีก แต่นี่มียูเอสบีขายด้วยนะ
SY2827
ขอบคุณคัฟ
MiRaCle_pop
ดังจริงๆ 40.gif
VitaminA
ว้าว สุดยอด
TTT
สาวๆเราฮอตแม้แต่ในประเทศที่ไม่ถูกกันด้วย ><
CappeR_G9
ว้าว...ของเค้าดีจริงๆ ^__^
ONNIE
เกาหลีเหนือก็ยังตกหลุมความน่ารักและความเกรียนของสาวๆ
ฮิฮิๆๆๆๆ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ
Sεcяεt'
เมพ เกาหลีเหนือยังชอบอ่ะ !
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.