Help - Search - Members - Calendar
Full Version: [News]รายละเอียดแบบเจาะลึกของเพลงในมินิอัลบั้มอย่างเป็นทางการครั้งแรก[07/01/09]
SoShi Fanclub - We Love Girls' Generation (SNSD) > Girls' Generation > News
Pages: 1, 2
Junsang
เนืองจากบทความนี้มีศัพท์เทคนิคทางดนตรีอยู่พอสมควร

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
.....................................................

Credit : Acco@soshified Forums

แปลไทยโดย Junsang@soshifanclub

กรุณานำออกไปพร้อมเครดิตทั้งหมด

................................................

1. Gee

เนื้อร้อง ทำนอง และ เรียบเรียง โดย E-TRIBE

การพูดคำว่า Gee ซ้ำไปซ้ำมานั้น ทำให้เนื้อเพลงมีจังหวะที่มีความพิเศษ เมโลดี้ที่น่าตื่นตาตื่นใจในท่อนรับจะต้องติดหูคนฟังอย่างแน่นอน

เสียงร้องอันสดใสของสาวๆวงโซนยอชิแดนั้นสามารถทำให้จินตนาการได้ถึงสาววัยแรกรุ่นที่ เพิ่งเคยตกหลุมรักเป็นครั้งแรก

และ ไม่รู้เลยว่าจะต้องทำตัวเช่นไร สีสันในท่วงทำนองของเพลงนั้นถูกสร้างขึ้นอย่างเหมาะเจาะด้วยจังหวะ R&B HipHop ที่มีจังหวะเฉพาะตัว ซึ่งถูก เรียบเรียง

โดย E-TRIBE นั้นเข้ากันกับเสียงอันสดใสและมีสเน่ห์ซึ่งมีแต่โซนยอชิแด เท่านั้นที่จะทำออกมาแบบนี้ได้
.......................................................

2. Way to go

เนื้อร้อง โดย Jung-bae Kim / ทำนอง และ เรียบเรียง โดย kenzie

เพลง Way to go นั้นมีจังหวะ พังค์ร๊อค อันน่าตื่นตาตื่นใจ ซึ่งคุณจะสามารถรู้สึกได้ถึงพลังงานอันเปี่ยมล้นของ โซนยอชิแด

พูดได้เลยว่าเพลงนี้คือ เวอร์ชั่นเต็มของเพลง Haptic Motion ซึ่งได้เคยถูกนำเสนอผ่านโฆษณาโทรศัพท์มือถือ Haptic มาแล้ว และในเนื้อเพลงใหม่นี้

ก็รวมถึงการให้กำลังจากโซนยอชิแดอีกด้วย
......................................................
3. Dear Mom

เนื้อร้อง โดย The Lighthouse (Xperimental Production) / ทำนองและเรียบเรียงโดย Tae-ryung Roh, Tae-sung Kim (Xperimental

Production)

จังหวะ ป๊อป-บัลลาร์ด ซึ่งถูกนำมาผสมผสานกับการเรียบเรียงดนตรีแบบออเคสตร้า และจังหวะเปียโน อย่างง่ายๆนั้นจะทำให้คุณสัมผัสได้ถึงความรักที่

สุดแสนจะพิเศษระหว่างแม่และลูก เนื้อร้องที่ไพเราะนั้นเต็มไปด้วยความคิดของลูกสาวที่มีต่อแม่ของเธอ ยิ่งไปกว่านั้น เพลงนี้ยังสามารถ

แสดงถึงความสามารถในการถ่ายทอดอารมณ์ของสาวๆซึ่งได้ร้องออกมาจากใจของพวกเธอ ผ่านบทเพลงได้เป็นอย่างดี
..................................................
4. Destiny

เนื้อร้องเกาหลี โดย Gap-won Choi, Young-hwan Kim / ทำนองโดย James Read / เรียบเรียงโดย Ik-su Ahn

'Destiny' นั้นได้นำเสนอ ทำนองของเพลงซึ่งจะสลับไปมาระหว่าง เสียงแต่ง กับ เสียงร้องจริงๆ บวกกับ จังหวะที่เข้มข้น

จะก่อให้เกิดการดึงดูดใจอย่างน่าประหลาด อีกทั้งยังมีจังหวะทำนองแบบย้อนยุค ซึ่งถูกนำมาผสานกันอย่างลงตัว ซึ่งจะทำให้คุณรู้สึกสนุกอย่างแน่นอน
........................................................
5. Let's talk about LOVE

เนื้อร้อง ทำนอง และ เรียบเรียง โดย Young-hu Kim (Xperimental Productions)

ในเนื้อร้องนั้นได้มีการนำเอา สำนวนจาก คัมภีร์ไบเบิ้ลคือ "และเมื่อในบัดนี้ เหลือเพียงแค่สามสิ่ง ได้แก่ ศรัทธา ความหวัง และ ความรัก แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด

นั้นก็คือ ความรัก" (1โครินธ์ บทที่ 13 ข้อ 3) เพื่อที่จะให้ความกล้าหาญและความหวังแก่ผู้คนที่ใจสลาย ด้วย ท่วงทำนองของรักแท้

เพลงนี้เป็นผลงานของ Young-hu Kim นักแต่งเพลงของกลุ่มโปรดิวเซอร์ชื่อดัง Xperimental เมื่อนำมารวมกับเสียงร้องประสาน

ที่ทั้งใสและทรงพลังของโซนยอชิแดแล้วนั้น ทำให้เกิดความลงตัวกับการเรียบเรียงทำนองอย่างยอดเยี่ยมและละเมียดละไม
yoyosang~*
อ๊ากกกกกกก ขอบคุณมากๆค่า ชอบเพลง Destiny กะ
Let's Talk About Love อะ เพราะมากกกกกกกกกกกก
zoozoo
ชอบ dear mom ค่ะเพราะมากกกกกกกก
รู้สึกว่าฟานี่ได้ร้องเยอะดี 555+
แต่จริงๆแล้วคือเพราะทุกเพลงแหละ ^ ^

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ >///<
Yanui
Let's talk about LOVE สุดยอดจริงๆใช้ไบเบิ้ลกันเลยทีเดียว

Dear Mom ก็เพราะซึ้งโครตๆ Destiny ก็สุดๆ Way to go นี่กลิ่นอายลอยมาแต่ไกล ติดหูเสมอ

Gee ไม่ต้องพูดถึง บ้าคลั่งไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วเอิ๊กกกกก

ขอบคุณสำหรับคำแปลมากนะฮะ^^
POMz
ในที่สุดก็เสร็จแล้ว

ตอนเห็นตัว Eng อ่านแล้วเบลอเลย 555

ขอบคุณ เบยองจุน ครับ
Galio
เจ๋งไปเลยพี่ก็อบ 55
ขอบคุนที่แปลมาครับบ ~
หวังว่าจะมี MV ของเพลงที่เหลือออกมาอีกซักเพลงสองเพลงเนอะ
เอิ๊ก ๆ
hwaiting ครับพี่ ~
PrncssPolly
ขอบคุณมากค่ะพี่ก้อฟ สำหรับคำแปล

เค้าแอบฟังทั้ง 5 เพลงแล้ว

เค้าชอบ Destiny มากมายเลย

มันเป็นแบบที่ไม่คุ้นเคย 555555555

รออัลบั้มอยู่นะคะ
soshi_love
เพลง Gee นี่ทำให้บ้าไปเรียบร้อยแล้ว

ยิ่งถ้าได้ดู Live คงบ้ากว่านี้อีก เหอๆๆ

ส่วนเพลงอื่นๆนั้นก็เพราะค่ะ

ต้องรอคำแปลก่อน ไม่เข้าใจ อิอิ

ขอบคุณสำหรับข่าวค่า
Mild
ฟังหมดทุกเพลงแล้ว

อยากดูไลฟ์เร็วๆจัง

ขอบคุณสำหรับการแปลและข่าวค่ะ
FuIz_FeRa
T_Tเค้ายังไม่ได้ฟังเลย
ติดสอบกลางภาค
ไม่ได้แล้ว แม้บัดnowยังสอบไม่เสร็จ
แต่ไม่เป็นไรต้องฟังก่อน
เพราะใจจะขาดรอนรอน... (เวอร์เนอะ)
Teta
เพลงเพราะทุกเพลงเลยค่ะ

ชอบเพลง Dear Mom อ่ะค่ะซึ้งมากกก

แต่ก้อเพราะทุกเพลงเลยค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับข่าว
lovemepizz
ละเอียดดีจังเลย

ชอบเพลง Destiny อ่ะ ทำนองเจ๋งจริงๆ
j s *
ขอบคุนนะค้า
เพราะทุกเพลงเลย
ชอบ Dear Mom ซึ้ง ๆ TT
Taefany-ForEver
อยากฟังทุกเพลงเลยครับ

โดยเฉพาะ way to go อยากฟังเต็มๆ

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ
Never_FaReN
อ๊ากกกกกกกก ก ก กกก ก*
ชอบทุกเพลงเรยง๊ะ ><
(หลายใจได้อีก 55)

ขอบคุณนะคะ
^^
Pimmiiz
ขอบคุณค่า

ชอบเพลงWay to go อ่า
Miss_SrS
เริดค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
SoSo
ขอบคุณสำหรับคำแปลและข่าวค่า

ชอบทุกเพลงเลย>///<
ge_note
อ่า ขอบคุณครับ สำหรับ ความหมายของเพลง

ฟังแล้ว ต้องบอกว่าเพราะทุกๆๆ เพลงเรยอ่า mnc (4).gif

นอนหลับฝันดีแน่คืนนี้
IIM_
ชอบทำนอง dear mom มากมายอ่า
เพราะจิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุนที่เเปลมาให้นะคะ =]
MaToJess
way to go เข้มข้นมาก เป็นver.ที่เป็นเสียงทุกคนใช่ไหมเนี้ย

ปกติก็ใช้เพลง Haptic เป็น ringtone อยู่แล้ว เจอแบบนี้มีเปลี่ยน หุๆ

Gee ติดหูสุดๆไปไหนก็ฮัม gee gee gee gee ตลอด (จนเพื่อนรำคาญมาแล้ว -*-)

ขอบคุณมากครับ
SeO_ lOvEr
ว้าวๆ แต่ละเพลงช่าง
น่าฟังจริงๆเลยอ่ะ หุหุ
อยากฟังๆ คิคิ
ขอบคุณมากมายเลยนะค่ะ
joey170
ได้ข่าวว่าเรายังไม่ได้ฟังซักเพลงง่ะ

น่าฟังทั้งนั้นเลย

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่า
PODJIBJIB
ชอบทุกเพลงเลยครับ สมกับการรอคอย

ขอให้MVตัวอื่นออกมาเร็วๆจัง
LuV SNSD
>< อ๊าๆๆๆ

อยากได้ๆๆ

บั้มนี้มีหลายแนวมั่กมากก

แค่มินินะนี่

ขอบคุณผู้แปลจ้า

tong15
ขอบคุณสำหรับคำแปลคับ

ชอบทุกเพลงเลย เอิ๊กๆ
7SuNZ
ซันเพิ่งได้ฟังแค่ Gee เอง กรี๊ดๆ
อยากฟัง 'Way to go' คุคุ
แหมะ แต่ละเพลงสุดยอดทั้งนั้น
ขอบคุณสำหรับข่าวฮับท่านพี่
jam
โอโห โก้มากอ่า มีคัมภีไบเบิ้ล
เพลงสาวๆเทพทุกเพลงเลยยยย
รักสาวๆจัง ทำไมเก่งกันแบบนี้
เพลงของสาวๆ เทพ!
my_fairy
เอ่อ ยังไม่ได้ฟังเพลงอื่นเลยนอกจากเพลงจี

แต่ว่าอยากฟังเพลง dear mom จัง

ขอบคุณค่ะ ทำให้เข้าใจมากขึ้น แต่ขอไปหาฟังก่อนนะคะ
HBear
ขอบคุณมาก

เพลงจีเหมาะกับสาวๆที่สุดแล้ว
ชอบทุกเพลงเพราะทั้งอัลบั้ม
Porzporing
รายละเอียดแต่ละเพลง อ่านแล้ว สุดยอดจริง

เพลงก็เพราะ

อยากให้ทำ mv ทุกตัวจัง

ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร
Sie
ขอบคุณที่แปลเพลงมาให้นะครับ

มีแต่เพลงชอบ เพราะอีกตั้งหาก
Alpha66
ตอนนี้ชอบ gee มากมาย (เพลงอื่นยังไม่ได้ฟังเลย)

ไปหาฟังจากที่ไหนกานมาเนี้ย

บอกมั่งจิคร้าบ

อยากฟังๆๆ

รักสาวๆนะ
longmoon
ยังไม่เคยฟังเลยแต่จะไปหามาฟังให้ได้
อยากรู้ว่าอัลบั้มออกเมื่อไรครับ ที่บอกว่าวันที่ 7 ม.ค. ของเกาหลีหรอ
ขอบคุณนะครับสำหรับข่าว
Iceberg.
แอบฟังหมดทุกเพลงแล้ว แฮะแฮะ

เพราะโคตรๆ เพราะทุกเพลงเลย

ส่วนตัวชอบเพลง Way to go อ่ะค่ะ ร๊อคแอนด์โรลดี

Gee ไม่ต้อง พูดถึงตอนนี้กลายเป็น เพลงหลอนหูไปแล้ว ไอ้ที่หลอนๆไม่ใช่ว่าไม่เพราะ
แต่มันติดจนเอาออกยากเลยอ่า เปิด เพลงไหน ก็ฟัง เป็นGee หมดอ่ะ วันนี้สะดุ้งทั้งวัน
ใครเปิดอะไรฟังเป็น Gee หมด เง๊ออ สุดๆอ่ะค่ะ 555++

Dear mom ก็ซึ้งได้ใจ

Destiny ก็ ทำนองแปลกได้อีก แต่ฟังดูแล้ว ลึกลับดี

Let's talk about LOVE เพลงสบายๆฟังแล้วรื่นหู

ขอบคุณสำหรับแปลนะคะ ^^

9*LIFE
ขอบคุณที่แปลมาให้อ่านกันครับ

ชอบเพลงสาวๆมากๆเลย

โดยเฉพาะ way to go กับ dear mom

ส่วน gee นี่ไร้คำบรรยาย ขึ้นแท่นไปโดยปริยาย
loksorn3
ขอบคุณสำหรับข่าวน้ะครับ

รอรอรอฟังเพลงที่เหลือ อยู่น้ะครับ
ANuBiS
ผมมองว่าเพลง Way To Go นั้นเป็นแค่ป็อบพังค์นะครับ

ด้วยเนื้อหาและเสียงร้องอันสดใส

ถ้าพังค์ร็อคมันต้องออกแนวหัวรุนแรงหน่อยๆ ด่าการเมืองอะไรงี้

ยังไงก็ชอบอยู่ดี ไม่ว่าแนวอะไรตาม ขอให้โซชิร้อง ^ ^
Ninkkie
ว้าวๆๆๆ
ฟังแล้ว เพราะทุกเพลงเลยอ่ะ
โฮกกกกก พี่สาวสุดยอดๆๆ

ขอบคุณมากจ้า~
Ray
ชอบ Destiny ครับ แปลกใหม่ดี ไม่ค่อยได้ฟังเพลงแนวนี้เลย

และก็ Dear Mom ถึงฟังไม่ออกว่าแปลว่าอะไรบ้าง

แต่ก็รู้สึกถึงความอบอุ่นของเพลงนี้ได้ครับ
Saiparn
ความคุณค้าได้รู้รายละเอียดมากขึ้นนนนน
my-girlz
ว้าว ...อึ้งและทึ่งกันไป

ดังแน่...ชุดนี้

ขายดีเป็นเทน้ำเทท่านะจ๊ะสาวๆ

จะซื้อแล้ว
bobolunla
ชอบเพลง Gee มาก

ฟังแล้วติดหู เลย อาจเป็นเพราะ การเน้นย้ำคำ ทำให้ผู้ฟังติดหูเลย

ทำให้ประทับใจเพลงนี้

ขอบคุณค่ะ
Guang
เพราะมากๆทุกเพลงเลยครับ ชอบๆ s910434369.gif
strawberrypin
Geeที่รอคอยย
^o^..lvl-secret-lvl..^o^
ทำให้ได้เข้าใจเพลงต่างๆมากขึ้นจริงๆว่าแต่ละเพลงเป็นยังไง สาวๆเรามีความสามารถมากสามารถร้องเพลงได้หลายแนว ^^

อยากดูไลฟ์ของสาวๆเร็วๆจังเลยเมื่อไหร่จะได้ดู นี่ก็ดูแต่ MV Gee กี่รอบแล้วก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าหยุดดูไม่ได้ 55+

ขอบคุณสำหรับข้อความและคำแปลมากค๊า!!.. SoShi FiGhTiNg!!..
Jiggaro_Twizz
ชอบ GEE กะ DEAR MOM อะ

โดนๆๆๆๆ

แต่เพราะทุกเพลงเรยยย

สมแล้วที่รอนาน ^^
Yuri-Cheese
ขอบคุณมากครับ
Rukia
เท่าที่ฟังมา ณ ตอนนี้

ชอบเพลง Gee สุดค่ะ

แล้วก็ Dear mom กับ Let's talk about love

Haptic เวอร์ชั่นใหม่ก็ฟังเพราะกว่าเดิมค่ะ

ของเก่าไม่ค่อยชอบเท่าไร
ChA_YeN
ชอบทุกเพลง สนับสนุนสาว ๆ ค่ะ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.