Help - Search - Members - Calendar
Full Version: [News] เพลงใหม่ 'Oh!' ของโซนยอชิแดลอกเลียนแบบ 'Shut Up and Drive' ของริฮันน่า??
SoShi Fanclub - We Love Girls' Generation (SNSD) > Girls' Generation > News
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13
UF3_NAM
เหมือน....ตรงไหนว่ะ??
feverz
ขอบคุณครับ
yooua
มันเหมือนตรงไหนหว่า .... สาวๆๆงานข้าอีกแล้ว เปงกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณสำหรับข่าวครับ
loveu
เข้าคงกลัวที่ohจะกลับมาครองชาจ์ทนานละมั้งเลยปล่อยข่าวซะเลย แต่อย่าสนใจเลย
YUNUK
เพลงใหม่ที่ออกมาต้องโดนกล่าวว่าอย่างนี้ประจำเลยหรอเนี่ยยย
หลายเพลงแล้วนะที่เนอย่างนี้
ถ้าเค้าเอาทำนองของริฮันน่ามาจริง
เด๋วSMเค้าก็ออกมาพูดเองแหละ
ทำไมต้องหาว่าพี่สาวของเราลอกเลียนแบบด้วยหล่ะ
ไม่เข้าใจจริงๆเลย
ประโยคซ้ำกันไม่ได้เลยรึ
น่าเบื่อเน๊อะ เจออย่างนี้
LoveLoveSICA
ทำนองคล้ายๆ แต่ไม่เหมือนซะทีเดียวอาจจะมีบางจังหวะเท่านั้นแหละ

ไม่น่าซีเรียสเท่าไหร่ เพราะฟังดูแล้ว 2 เพลงนี้แตกต่างมากกว่าเหมือนน่ะ
kokoroyuki
ความคิดเห็นส่วนตัว
มันเหมือนตรงไหนเนี้ย - -
อีกอย่างเอสเอ็มคงไม่ลอกมั้งค่ายออกจะใหญ่ยักษ์ซะขนาดนี้แ
แล้วถ้าจะลอกจะลอกเพื่ออออ นักแต่งเพลงเค้าก็มีไม่ใช่รึไง = =
เชื่อใจสาวๆ มันก็แค่ชาวเน็ตบังเอิญฟังว่าคล้ายก็เท่านั้น
เลยจับมาเป็นประเด็น เฮ้ออออออ
ขอบคุณมากๆค่ะ
dexporing
มันก้ไม่ได้เหมือนมากนะ
ทำไมไม่คิดว่าเปนคนล่ะเพลงละ
= =
dear709
ถ้าเพลงมันมีทางคอร์ดเหมือนกัน
เช่น เพลงหนึ่งมีคอร์ด C G Am F G
แล้วอีกเพลงนึงมีทางคอร์ด D A Bm G A

แล้วมีคนเอาทั้งสองเพลงมาลดคีย์ให้เท่ากัน เพลงมันก็ต้องเชื่อมกันได้อยู่แล้วล่ะ
ตลกน่า อย่าเอามาทำทะลึ่งแบบนี้

และที่สำคัญ ไม่ต้องใช้ทฤษฎีอะไรมาฟัง
ฟังอย่างตั้งใจยังไม่เห็นจะเหมือนกันตรงไหน

บ้าที่สุด!!!! โซวอนโกรธ -*-
kateleo
อะไรกันอีกเนี้ย
โน๊ตมันก้อมีแค่ 7 ตัว เรียงไปเรียงมา

SNSD สู้ๆๆ
HiHi_JeNNY
กลัวว่า Oh!จะดังกว่าเหลองัยถึงได้เอามาเปรียบเทียบกันอ่ะ ชิส์

แต่ยังไงซ่ะ พี่สาวเราก้อ

สวยกว่า

น่ารักกว่า

เสียงดีกว่า

คุณภาพมากกว่า

และ ดังกว่า

อิอิ

เพราะฉะนั้น

อย่าได้แคร์!!
k a n o o k
เอาอีกแล้ว ... เค้าดังหน่อยเป็นไม่ได้เลย 555++
แต่สาว ๆ น่ารักสดใสกว่าเป็นไหน ๆ
Fzii_soliy
ตรงไหนว่ะ !!!??

อย่างงง - -''
Black Tears
QUOTE (dear709 @ Jan 25 2010, 10:27 PM) *
ถ้าเพลงมันมีทางคอร์ดเหมือนกัน
เช่น เพลงหนึ่งมีคอร์ด C G Am F G
แล้วอีกเพลงนึงมีทางคอร์ด D A Bm G A

แล้วมีคนเอาทั้งสองเพลงมาลดคีย์ให้เท่ากัน เพลงมันก็ต้องเชื่อมกันได้อยู่แล้วล่ะ
ตลกน่า อย่าเอามาทำทะลึ่งแบบนี้

และที่สำคัญ ไม่ต้องใช้ทฤษฎีอะไรมาฟัง
ฟังอย่างตั้งใจยังไม่เห็นจะเหมือนกันตรงไหน

บ้าที่สุด!!!! โซวอนโกรธ -*-

ถูกต้องเลยคับ!!!!
l33_chadius
ผมไม่สนเรื่องนี้เลยถ้าเหมือนกันจิงก็ดูว่าผลต่อไปจะเป็นไง

แต่ผมไม่แนะนำให้มันเป็นอย่างนั้นสรุปขอโนคอมเม้นดีทีสุด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนี้คับไอ..ใครแม่งทำงี้หวะอย่าให้รู้นะ

คัมซาฮัมนีดา
wonsook
ยิ่งสูงก็ยิ่งหนาว

ยิ่งเด่น ยิ่งดัง มันก็เป็นเป้าโจมตีที่ใหญ่เช่นกัน

เราก็ไม่รู้เรื่องคนตรีเท่าไหรนักหรอก

รู้แต่ว่าฟังแล้วมีความสุขก็พอแล้ว

เรื่องลอกไม่ลอก SM เขาก็มาจัดการเองแหละ
nuneeeee
ทำเพลงจิงๆใครจะมานั่งจ้องจะก๊อปปี้ของคนอื่น..

ก๊อปไปแล้วก้อต้องมานั่งปกปิดอีก

สู้คิดใหม่เองดีกว่า ยังไงก้อเพลงของตัวเอง

แต่เพลงนี้เพลงของพี่สาวแน่นอนไม่ใช่ขอรีฮานา

ขอบคุณมากคร้าาา
imagine
เหมีอนยังไงหว่า
PrincessTAETAe
ว่าเพลงพี่สาวจู

ไปขี้ ไป๊ๆๆๆ bg (16).gif

babybo
เบื่อจังไอ้พวกนี้
สร้างเรื่องดีนัก

เราเป็นกำลังใจให้สาว ๆๆ เสมอ
Fahsai

อะไรกันนักหนา คนเราหนอช่างจับผิดกันจริงจริ๊งงงงงง

june_J
ขอบคุณสำหรับข่าวนะคะ

ฟังยัำงไงก็ไม่เหมือนค่ะ..^_^
Pitter
โถ่เอ้ย!

ไร้สาระน่า

ไม่เหมือนเลยซักนิด
DEWJUNG
มาอีกแระ -*- เพลงที่สองแล้วรึป่าว...

แต่สุดท้าย SM ก็คงออกมาเคลียให้อยู่ดีแหละ...

พี่สาวสู้ๆๆ เพลงเพราะดี ^^ ชอบๆๆๆ ร้องรีบฝึกร้องแล้ว

ขอบคุณสำหรับข่าวนะคะ
Hwang-Faney
เพลงจะดังก็โดนแบบนี้อีกละ
soShii
อ่า ไม่เหมือนหรอกนะเราว่า
เหอะๆ
ขอบคุนสำหรับข่าวค่า
NewPhoeniX
มันฟังแล้วเหมือนหรอ

ไม่เห็นจะเหมือนเลยอ่ะ

อาจจะมีคล้ายบ้าง แต่ไม่ลอกเลียนชัวร์อ่ะ
DEWJUNG
ฟังแล้ว...ที่คล้ายกันก้อแค่ทำนอง ที่แอบคล้ายนิสสสสสสนึงง -*-

เอ่อ...ในโลกนี้ก็มีเพลงที่ทำนองคล้ายกันกว่านี้อีกเยอะเลย -*-

แล้วถึงยังงัยพี่สาวเราก็ไม่ผิดอยู่ดี ก็เค้าไม่ได้เป็นคนแต่งเเองนิ ^^

ยังงัยก้อไม่ได้ก๊อปแน่นอนเลย SM ไม่เสี่ยงหรอก เสียมาตรฐานหมด..
Noque
ความเห็นเรานะ มันแค่"จังหวะ"คล้ายกัน ซึ่งเป็นเรื่องปกติอะ เพราะเำพลงใช้จังหวะิิอย่างนี้มีถมไป
คลิปที่เอามาซ้อนกันนั่น เราฟังหลายรอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก็รู้สึกแค่ว่า "ัจังหวะ" เท่านั้นแหละที่คล้ายอะ

ไม่เข้าใจจริงๆเลยว่าต้องการอะไร? = =a

อีกอย่างคนแต่งเพลงนี้อะ Kenzie นะ เราเชื่อว่าเค้าเป็นมือโปรที่จะไม่ต้องไปลอกใครอะ เพราะจากผลงานมากมายที่ฝากไว้ก็การันตีฝีมืออยู่แล้วอะ
cheryou
มาไงนี้ข่าวนี่้ มันเล่นกันตั้งแต่เปิดตัวเลยเหรอ

พวกนี้ชั่งไม่มีไรทำเหรอนี้

arm097
หะๆๆ คือว่าเอาจริงๆ แล้ว ตัวโน๊ตอ่ะ มันมีไม่กี่ตัวหรอกนะ

แล้ว.....มันเป็นคีย์ของ ผู้หญิงอ่ะ!!!

จะให้ข้ามสเกลไปหรอ??

จากที่เราฟังแล้ว มันคนละตัวโน้ตนะ ไม่เห็นจะเหมือนกันเลย

ทำใจให้กว้างกันหน่อยน๊า............ ^_^

สาวๆ ไฟท์ติ้ง!!!
Pomkrab
มันไม่เห็นจะเหมือนเลย

ใครที่ว่าเหมือนผมว่าหูแยกแยะไม่ออกเองแหละ

ว่ามันต่างกัน
lovkwonyul
สกัดดาวรุ่งกันอีกแล้ว !!!!!!
~TifnyJang~
Don't care
nanlingkungfuu
พี่ครับ...

เพลงน่ะก็ไม่ได้มี 108 1009 Ver. นะ

คล้ายกัน...

แต่ไม่ได้เลียนแบบ

สาวๆเค้าไม่คิดว่าแบบนั้นหรอก..

janjee
คิดมากไปได้ ทุกทีเลยเรื่องแบบนี้ มันเกิดขึ้นบ่อยนะกับศิลปินอื่นๆ ก็มี

เพราะฉะนั้น...ไม่ต้องไปใส่ใจมากหรอกค่ะ เพลงก็ออกจะเพราะดี เราฟัง เราชอบ เรารัก ก็พอแล้ว
QprimmyQ
อะไรกันเนี่ย ไม่เห็นเหมือนเลย
เบื่อพวกชอบจ้องจับผิด เซ็ง
Nusomi
งุงิ

แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด

ไปเปรียบไรกะรีฮันน่าจ้ะ

ว่าแต่

มิวสิคน่ารักจัง
Chowon Chomind
(ถ้า...) เพลงของp'p'snsd กัย คุณริฮันน่า เหมือนกันเปะ
ชั้นก็จะฟังและดูของ p'p' snsd อยู่ดีไม่สนยะ Do you know?
IPenguiNI
เหมือนตรงไหน
Ma~Fou*
เหอ ๆ ๆๆ

ขุดคุ้นกันจิง ๆ

FuIz_FeRa
เซ็งจิต
iHeresss
ช่างมันเถอะ จะคล้ายกันไปบ้างจะเป็นไร
zerp
แค่เสียง ซาว ที่ออก ซ่าๆๆ แค่ ท่อนเดียว ก็โดนเหมารวมเลย
Orr_LuvSoshi

มันเหมือนตรงไหนฟระ งงนะเนี่ยยยย ไม่มีวี่แววจะเหมือนเล้ยยยยยยยยย มั่วได้อีก
angelika
ไม่เป็นไรค่ะ โซชิสุดใจขาดดิ้น
ขอบคุณสำหรับข่าวค่า
V.I.P
โอ๊ย ๆๆปวดกระบาล
i_love_yuri
เดี๋ยวไอคนหาเรื่อง ... ได้เจอเรื่องแน่ๆ หึหึ

SM ไม่รอช้าอยู่แล้ว
minpor
ขอทำวีดีโอเปรียบเทียบเนี่ยเก่งจริงๆ ตอนต้นนั่น ไม่ขอหลอกตัวเอง ทำนองมันแบบเดียวกันจริงๆ แต่ว่าไม่ใช่มีเมโลดี้มาแบบเป๊ะๆ
แต่อย่างว่าทำนองแบบนี้มันโหล เพลงต้นฉบับ รีฮันน่า นั่นก็ตั้งแต่เปน 83 โน้นน่ะ

แต่ก็นะ ไม่ว่าจะก๊อป ไม่ก๊อป ตั้งใจไม่ตั้งใจ.. สาวๆไม่ผิด
คนผิด โน้นนน ....

แต่ .. อาจจะชินแล้ว ใช้มุกไปซื้อเพลงชาวบ้านมารีเมคประจำ

ขออภัยที่ต้องพาดพิง แต่ถ้าสาวๆ เสียหายก็ต้องโทษ .. นี่แหละ จะโทษใครได้

ปล. ขออภัยแต่อยากพาดพิง ไ้อ้ จี๊ จี๊ จี๊ นั่นยังเหมือนกว่าตั้งเย้อ
Dearbabo12
เหมือนกันตรงไหนเนี่ย
เฮ้อ อะไรอีกละเนี่ย

บอกตรงๆ แค่ทำนองคล้ายนิดนึง "ย้ำนะ" นิดนึงจริงๆ นิดแบบนิดนี๊สสสสสสสสสสสสสสสอ่า
ความเป็นได้ที่เพลงบางเพลงอาจจ่าคล้าย(นีสสสสสสนึง) มันก้อต้องมีบ้างเห๊อะ
โถ่ เพลงมีเป็นล้านนนนนนเพลง คนเรานี้ก้อช่าง........ g (20).gif
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.