Help - Search - Members - Calendar
Full Version: [News] เกิร์ลกรุปซ์ จีน ไทย ถูกกล่าวหาโคลนนิ่ง "SNSD, 2NE1"
SoShi Fanclub - We Love Girls' Generation (SNSD) > Girls' Generation > News
Pages: 1, 2, 3, 4, 5
FeverNac
อืมมม
ของแบบนี้

คงเป็นเพราะสาวๆดังมากๆนั่นแหละ เลยโดนเปรียบเทียบ
ดูอย่าง บอยแบนด์ สิ เพราะมันมีเยอะจนกลายเป็นเรื่องปกติ เค้าก็เลยว่าไม่เลียนแบบ
วงร๊อก พังค์ แรป พวกนั้น
ถ้าอย่างนั้นคงเลียนแบกันทั่วโลก

--
mersyside
ขอให้มองในแง่ของความตั้งใจในการปั้นศิลปินขึ้นมาครับ ถ้าเป็นการทำแบบชั่วครั้งชั่วคราว ก็จะหายไปเอง ไม่ถาวรหรอกครับ

รอดูกันต่อไป ผลงานจะเป็นสิ่งที่พิสูจน์ตัวตนได้ดีที่สุด ลองทำความรู้จักเขาก่อนแล้วค่อยตัดสินใจครับ
Culminate
ศิลปินเกาหลี รวมทั้งสาวๆของเรา ขึ้นชื่อว่าเป็น "Idol" ไม่ใช่เหรอครับ
คือเป็นต้นแบบ ถ้างั้นใครอยากทำตามมันคงไม่ผิดอะไร
อยู่ที่ความคิดของชาวเน็ตมากกว่า ที่ไม่อยากให้ศิลปินที่ชอบมีคู่แข่ง
เพราะข่าวที่ออกมานี่ ล้วนมาจากชาวเน็ต ไม่ได้ออกมาจาทางต้นสังกัดหรือตัวศิลปินเลย
พาดพิงถึงประเทศแบบนี้อาจขัดแย้งกันเป็นเรื่องใหญ่ได้- -*
เพราะทางแต่ละประเทศเอง ก็อยากให้สนับสนุนของประเทศตัวเอง เลยต้องทำออกมา

---
รุ้แต่ว่ารัก SNSD 55><
luv luv snsd
เหอๆ ก็อปใครไม่ก็อป เหอๆ
สมแล้ว
ไม่ได้ว่านะ แต่โคตรนอยเลยเรื่องอย่างนี้ ไม่ไหวจะเคลียแล้ว
aib
จะว่าไปแล้วก้อไม่เกี่ยวกับศิลปินหรอก
หากแต่ว่าขึ้นอยู่กับสังกัดและคนที่อยู่เบื้องหลัง
พยายามคิดอะไรที่แวกแนวกว่าที่เป็นอยู่จะดีมาก
lB0K0l
คำเดียว เฮ้อ!
STK_SAN
สาวๆ ขึ้นชื่อว่าต้นแบบ ฉะนั้น อย่าไปกลัว 55.gif
Darkhydra
ก็อบกันเข้าไป เฮ้อ...น่าเศร้าใจจริงๆ เลย
PirateZ
อือ...
แบบว่าดูกันที่ความสามารถดีกว่าไหม = =

แต่แบบ...
Candy Mafia นี่วงไหนอะ = =
เวรกรรม หรือเราจะตกข่าววงการเพลงบ้านเราไปจริงๆ = ="
signing
ก็จิงอย่างที่เกาหลีบอก ไทยไปเลียนแบบเค้ามาจิงๆ (7 days) ที่จิงน่าจะคิดเองนะหาเอกลักษณ์เป็ของตนเองนะไม่น่าไปเลียนแบบเลย
Lovely~snsd
Candy Mafiaดูแล้วก็เหมือนจริงๆนะค่ะ

เหมือน 2NE1มาก การแต่งตัว แนวเพลง ขนาด mv ยังเหมือนเลย

ก็น่าจะรู้อยู่ เหมือน Idol kpop แต่ทำไมยังทำออกมาได้นะ

ไม่เข้าใจ จริงๆ

Teerathat
ขอบคุณนะคับ
*S^N^S^D*
สมัยนี้มันก็อย่างนี้ล่ะ โดนว่าก็อบมั่ง อย่างโน้นมั่งอย่างนี้มั่ง สุดท้ายก็ทำอะไรไม่ได้เพราะมันก่อตั้งขึ้นมาแล้ว อาจจะลอกกันมามั่งนิดหน่อยไม่เห็นเป็นไรเลย

ถ้ามองโลกในแง่ดีนะ จะได้เห็นผู้หญิงน่ารักๆมากขึ้นด้วย(ออกแนวหื่นละ) แต่ก็นะ เมืองไทยเราก็โดน T-T เกี่ยวไรอ่า เอาเถอะ หยวนๆ
cheervcheer
ไม่อยากเม้นเลยว่ะค่ะ กร๊ากกกกกกกกกกก
จะก๊อปจะอะไรเชิญเลย แต่ถ้าออกมาไม่ดีจะสวดให้ยับ อิอิ
ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ
minminine
อื้ม....

ขอบคุณสำหรับข่าว เน้อ

hc (2).gif
LOvSoshi
ลอกเลียนกันไปมา....- -"
ก็ถือซ๊ะว่าสาวๆ เราดัง น่าชื่นชม จนใครๆ ก็อยากจะเอาเป็นแบบอย่างเหมือนกันล่ะกัน (แต่ในทางธุรกิจอาจจะไม่ใช่อย่างนั้นก็ได้ หึหึ)
พี่ไทยเราก็โดนอีกแระ
อยากให้ทำอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ของเราบ้าง ใช่ว่าไทยจะไม่มีดี แต่ตามกระแสเกินไปจนไม่เหลือสไตล์ของเราเอง สไตล์คนไทยเราก็เจ๋ง สู้ต่างชาติได้เหมือนกันนะ ถ้าคิดจะทำกัน กลุ่มผู้ใหญ่ทั้งหลาย....
mdnatt
พี่ไทยโดนหางเลข

ว่าแต่วงไรหว่า เค้ายังไม่รู้จักเลย
IPenguiNI
อย่าคิดมาก ยังไงมันก็เป็น วัฏจักร วนไปวนมา
Yamaku
ไอดอลเกิลอะไรนั่น..เด๋วรอดูตอนที่มีเอมวีหรืออะไรออกมาอีกละกันเนาะ..โนคอมเมนไปก่อน..
อ๊ะ..ส่วน candy mafia นั้น เห็นว่า โคฟเวอร์มาก่อน..ไปถ่ายไปซ้อมที่เกาหลี..ก็รอดูต่อไปละกันเนาะ
Babygreen
แหม ก็ดูประเทศจีน กับ ไทย สิ

อันดับ copyชาวบ้าน อยู่ซะ 1-2-3

ไม่เห็นมันจะเสียหายตรงไหนเลย

โพลก็ยืนยันอยู่อะ

55555555555555555
TeeRukJarh
วงของจีนเนี่ยเราว่า ออกไปทางญี่ปุ่นนะ

ส่วนของเรา เค้าเป็นวงโคฟมาก่อน ดังมาจากการโคฟ

ทางค่ายเน้นตรงนี้เกินไป คือจะขายความเป็นเกาหลีอ่ะ

เราโทษค่ายอ่ะ

เสื้อผ้าหน้าผม MV เหมือนมากๆ เหมือนจนน่าเกลียดไปหน่อย -_-"
ภาสยผล
No Comment
seosica_real
ไม่มีความเห็น
ขอบคุณมากค้า
momofarn
โนคอมเม้น
nuneeeee
`เล็กๆน้อยๆเราก้อยอมกันไป~

ความจริงเกาหลีน่าจะดีใจ

เพราะคนชอบเค้าถึง "เอามาเป็นแบบอย่าง" น้าาา

ขอบคุณคร้าาา
SICA-OIL
บอกได้คำเดียว

ไร้สมองสิ้นดี
Big_love_SNSD
ผมดู MV candy mafia

มันคล้ายกับ 2NE1 จิงนะ ตอนที่มี4สูบอะคับ
๐T!ffany๐
ประเทศไทยเราไม่เรียกว่า ก๊อปปี้ ครับ แต่เรียกว่า แรงจูงใจ ครับ เหอะๆ

ปล. เห็นได้ทั่วไปตามเว็ปบอร์ดการ์ตูน

ถ้ามันแรงไปก็ขอโทษทีคับ แบบว่าเห็นแล้วก็ ตลกดีเหมือนกัน เหอะๆ
Kissing You Genie
ขอบคุณข่าวจ้า
MacrOssz`
ไม่น่าเล้ย
InQBuzZ
นานาจิตตังครับ
HeiNz
ขอโนคอมเม้นเหมือนกัน
ค่ะ
:D
Archin
ขอบคุณสำหรับข่าวคับ
PinkO
no comment

maru.mogubox
จะว่าก๊อบก็ก็อบนะ
จะว่าไม่ก๊อบมันก็ไม่ก๊อบ
แต่ ไม่รุ็สิ
บางทีอาจเป็นแรงบรรดาลใจ (มั๊ง -*- )
ilovetahyeon
มันคงมาซ้ำกันพอดีๆน้ะเเหละ-*-ไม่ได้คิดลอกเลียนเเบบใครหรอกมั้งครั้บ

นานาจิตตังอ้ะ
_FcJessy_
เหอะๆ

มันก็ถูกของข่าวเค้า > <

ขอบคุณสำหรับข่าวมากๆค่ะ
nanazuni
ของจีนแบบว่า เป๊ะๆๆเลยอ่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
{โจกี้}.ฟานี่_ยูลลิง
เบื่อ - -
soujiro
... สำหรับญี่ปุ่นเขาสุดยอดจริง ๆ เหมือนจะไม่เกี่ยว
แล้วก็ไม่เกี่ยวว่าใครจะทำได้ดีกว่ากันแล้วจะเป็นของแท้
คอนเซฟในโลกนี้มีซ้ำไปซ้ำมารีไปรีมา เลือกอยู่ที่การใช้งานและเวลา
เอามาประยุกต์ใช้กันทั่วโลกเลยด้วยซ้ำ หากเรามองไปข้างนอกให้เยอะกว่านี้
ความเห็นมันจะหลากหลายกว่านี้

ขอบคุณครับ
mukkio
พูดยากแหะ ขอบคุณนะคะ
FP_SNSD
ไทยโดนหางเลขไปด้วยแหะ

จะว่าก๊อบ ก็ก๊อบ
จะว่าไม่ก๊อบ ก็ไม่ก๊อบนะ
เราว่าอยู่ที่มุมมองมากกว่า

เจตนาของผู้จัดหรือโปรดิวเซอร์ เราไม่มีทางรู้ว่าเค้าต้องการเลียนแบบ หรือว่ายังไง
เพราะแนวเพลงทำนองนี้มันเป็นสากล ดนตรีก็ป๊อบๆ ซาวน์ๆเพลงเต้นเดี๋ยวนี้ก็คล้ายๆกัน
อย่าว่าแต่ไทยกับเกาหลีเลย วงเกาหลีด้วยกันเอง บางทีเราฟังก้อไม่รู้ว่าเสียงใครเป็นเสียงใคร

ไม่อยากถูกหาว่าเลียนแบบ
เห็นทีต้องจัดเกิลกรุ๊ปรำไทยไปประชัน
หรือไม่ก็ตั้งวงปี่พาทย์สู้แล้วกระมัง....
markinmask.
ฝ่ายนั้นอาจจะไม่คิดว่ามันเป็นการลอกเลียนแบบหรือก๊อปปี้หรอก
เราเป็นพวกอคติสูง เราก็พากันคิดไปในทางนั้น
เค้าอาจจะมีเจตนาดีหรือร้ายเราก็ไม่รู้

เอาเป็นว่า.. เลิกคิดเรื่องพวกนี้กันจะดีเหอะ
หันมาตั้งหน้าตั้งตาเก็บตังค์ รอคอนฯสาวๆกันดีกว่า ^^
WorM
เคยได้ ยินมาว่า

จีนเปนประเทศ แห่งการก็อปปี้ สินค้า

แต่ ก็อป เกิล กลุ๊ป มาน แปลกๆ อะ

555
tapaew
จิงๆเกาหลีก็ไม่ได้เป็นต้นแบบนิ

นี่ถ้ามีเกิรล์กรุ๊ปขึ้นมาก็หาว่าลอกหมดสิ

แล้วจะทำไง

SoShi_TaeTif
อืมๆๆ

ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ
withyou
ขอบคุณมาก ๆ ค่า =^^=
Redharring
ผมว่าเรื่องแบบนี้ใครจะทำอะไรก็เปนสิทธิ์นะคับ

ถ้ามครทำออกมาดีก้อน่าจะชื่นชมเค้า

ไม่น่าจะมาว่ากัน

เพราะเกิร์ลกรุ๊ปจะมีได้ซักกี่แบบนะ

- -"

เอาใจช่วยของไทยคับ

UF3_NAM
ความคิดเรา เราว่าไม่เหมือนนะ

จะเหมือนกันตรงแค่ มี 9 คนอ่ะ

ที่จริงเกิร์ลกรุ๊บแบบนี้มันก็มีอยู่ทั่วไปแหละ

อย่าอคติกันเกินไปเลย

รอดูไปก่อนแล้วกันเนอะ^^
RaiChin
Candy Mafia จากประเทศไทย คือไรหว่า
แอบไม่รู้จักนะเนี่ยะ
ขอบคุณสำหรับข่าวนะคะ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.