Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
 [Trans] บทสัมภาษณ์ทิฟฟานี่โดยนิตยสาร "BEAUTY+" ฉบับส่งท้ายปี 2015
EraOfGirls
post Nov 28 2015, 08:50 PM
Post #1

Junior Gangster

Group: Reporter
From: มุมหนึ่งในไดอารี่ของ พี่คิมแทยอน~~
Member No.: 49,888

[Trans] บทสัมภาษณ์ทิฟฟานี่โดยนิตยสาร "BEAUTY+" ฉบับส่งท้ายปี 2015

ทิฟฟานี่บอกว่า "ฉันรู้สึกว่าสีชมพูกลายเป็นตัวแทนของฉันไปแล้วค่ะ”

ก่อนที่จะมีการถ่ายแบบหน้าปกของ <"BEAUTY+"> ฉบับส่งท้ายปี 2015 ภาพนับสิบที่ทิฟฟานี่ส่งมาให้เรามีแต่สีชมพูทั้งนั้น ทั้งภาพของหญิงสาวผู้กอดตุ๊กตาหมีสีชมพูโดยที่ตัวเองใส่เสื้อโค้ทขนสัตว์สีชมพูครีม พร้อมกับสวมหมวกขนสีชมพูอ่อนและรองเท้า Mary Jane สีชมพูบาดตา เป็นภาพของหญิงสาวผู้มาพร้อมกับสีชมพูหลาย ๆ แบบ

ทิฟฟานี่รู้สึกสนุกกับงานผู้กำกับฝ่ายภาพศิลป์ที่ทำอยู่ เธอบอกว่า "ฉันอยากจะจัดงานคริสต์มาสในธีมสีชมพูค่ะ เวลาพูดถึงคริสต์มาสนี่ภาพสีเขียวกับสีแดงมักจะลอยมา ฉันอยากลองฉีกแนวดู ไม่เอาคริสต์มาสสีขาว แล้วก็ไม่ใช่งานเลี้ยงส่งท้ายปีแบบออกโทนสีดำด้วย แต่อยากให้ทุกคนได้เห็นคริสต์มาสแบบในฝันของทิฟฟานี่ค่ะ" จากโลกแห่งผลงานที่นักร้องสาวสร้างขึ้น คำว่า "ศิลปิน" ดูจะเหมาะสมกับทิฟฟานี่ที่ชอบทดลองแนวคิดใหม่ ๆ ซึ่งแหวกธรรมเนียมของโลก

BEAUTY+: ช่วงนี้ทิฟฟานี่ทำอะไรบ้าง หลังโปรโมทอัลบั้มของโซนยอชิแดชุดที่ห้าเสร็จแล้วได้พักผ่อนบ้างรึเปล่า
ทิฟฟานี่:
ก็ลุยงานเพื่อเตรียมตัวเล่นคอนเสิร์ตทัวร์ครั้งที่สี่ "Phantasia’ and Girls" ของโซนยอชิแดอยู่ค่ะ แล้วก็ทำอัลบั้มต้อนรับวันหยุดของ TTS ด้วย พี่ริโนะ นากาโซเนะที่ดูแลเรื่องท่าเต้นให้วงโซนยอชิแดมาหกปีก็มาคุมงานสร้างคอนเสิร์ตทัวร์ครั้งนี้ด้วยค่ะ เรามีแผนจะออกแสดงทั่วเอเชียไปจนเดือนเมษายนปีหน้า ฉันตื่นเต้นมาก ๆ เลยค่ะเพราะนี่จะเป็นสไตล์เวทีที่ไม่เหมือนครั้งไหน ส่วนงานของซับยูนิตแททิซอเราก็อัดเพลงมาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์นู่นแล้วค่ะ เพื่อนในวงของฉันเป็นคนตัดสินใจเรื่องเพลง คอนเซปต์ของอัลบั้ม และแผนโปรโมทส่วนใหญ่ค่ะ เราถ่ายมิวสิควิดีโอกันจนถึง 7 โมงเช้าวันนี้ ฉันตื่นเต้นกับผลงานที่จะออกมามาก ๆ ค่ะ

BEAUTY+: นอกจากทำงานแล้ว ทิฟฟานี่มีงานอดิเรกใหม่ ๆ บ้างไหม
ทิฟฟานี่:
ปีที่แล้วฉันเริ่มลองจับงานเขียนเพลงกับเรียบเรียงดูค่ะ ช่วงนี้ฉันชอบงานด้านดนตรีมาก เรียกง่าย ๆ คือไม่มีงานอดิเรกอะไรนอกจากงานที่ทำค่ะ

BEAUTY+: อยากรู้จังว่าเนื้อเพลงที่ทิฟฟานี่แต่งจะเป็นแบบไหน
ทิฟฟานี่:
แต่ละเพลงก็จะไม่เหมือนกันค่ะ แต่ช่วงหลังนี่จะเป็นเพลงแนว "ฉันจะไม่หันหลังกลับ" กับ "ฉันจะคิดไม่เสียใจ" ซะเยอะค่ะ ถ้าเพลงของโซนยอชิแดมีสาส์นหลักคือ "อย่าสิ้นหวังแม้ในยามท้อแท้และเต็มไปด้วยอุปสรรค" เพลงของฉันก็จะเป็นแบบ "ไม่เป็นไรหรอกต่อให้ทำผิดพลั้ง ถึงต้องเจ็บบ้างก็ช่างมันเถอะ" ค่ะ แบบว่าเป็นทำนองเห็นอกเห็นใจมากกว่ามั้งค่ะ

BEAUTY+: ฉันจะไม่คิดเสียใจ เจ๋งไปเลยแฮะ แปลว่าต้องมั่นใจในตัวเองสูงสิเนี่ย
ทิฟฟานี่:
จริง ๆ ฉันคิดว่าเริ่มจะกดดันตัวเองน้อยลงนะคะ หลังเดบิวต์ฉันเอาแต่ไขว่คว้าความสมบูรณ์แบบให้ตัวเอง แต่ตอนนี้ฉันจะปลอบใจตัวเองด้วยคำว่า "ทำผิดพลาดกันบ้างก็ไม่เป็นไรหรอกนะ"

BEAUTY+: ทิฟฟานี่พึ่งไปออกรายการ <"Unpretty Rapstar 2"> มา เวลาได้เห็นทิฟฟานี่ในมุมแปลกตาบ้างก็ดีเหมือนกันนะ
ทิฟฟานี่:
ถึงฉันจะโตที่ลอส แองเจลิส แต่ฉันก็ชอบเพลงฮิปฮอปมากนะคะ ยิ่งถ้าเวลานักร้องกระแสหลักมาแจมผลงานกับนักร้องฮิปฮอปด้วยจะยิ่งฟิน ฉันอยากจะทำเพลงกับนักร้องฮิปฮอปดูสักวันนึงค่ะ

BEAUTY+: เรารู้มาว่าทิฟฟานี่ชอบสีชมพูมากจนแฟนคลับเรียก "ฟานี่สีชมพู" แถมทิฟฟานี่ยังเป็นคนกำกับภาพศิลป์งานถ่ายแบบครั้งนี้ในคอนเซปต์ "สีชมพู" ด้วย ทำไมคุณถึงได้หลงรักสีชมพูขนาดนั้น
ทิฟฟานี่:
ฉันชอบสีชมพูหลาย ๆ เฉดค่ะ เป็นได้ทั้งน่ารัก ๆ หรือแซ่บเวอร์ก็ได้

BEAUTY+: สีชมพูก็แซ่บได้?
ทิฟฟานี่:
สีชมพูโทนนีออนจะออกแซ่บค่ะ ถ้าลองนึกถึงนักร้องฮิปฮอปอย่างนิคกี้ มินาจหรือพิงก์ดูก็จะเห็นภาพค่ะ สีชมพูมีทั้งความสตรอง แต่ก็อ่อนหวานแบบผู้หญิงไปพร้อม ๆ กัน

BEAUTY+: ถ้าชอบงานกำกับภาพศิลป์มากแปลว่าต้องคอยติดตามกระแสนิยม คิดว่าช่วงฤดูนี้สไตล์ไหนจะฮิต อยากให้ทิฟฟานี่ช่วยแนะนำหน่อย
ทิฟฟานี่:
ปีนี้สีโทนอ่อนมาแรงค่ะ เห็นชัด ๆ จากสีผม เมคอัพ สไตล์แฟชั่น สีอ่อน ๆ อย่างลาเวนเดอร์ ชมพูอมม่วง สีมินต์ชีฟอง ฮิตกันมาก และฉันคิดว่าช่วงหน้าหนาวนี้ขนสัตว์สีแนวพาสเทลจะมาแรงค่ะ

BEAUTY+: ช่วงนี้ทิฟฟานี่ชอบสีโทนอ่อนเหรอ
ทิฟฟานี่:
โดยเฉพาะสีลาเวนเดอร์ค่ะ แล้วช่วงนี้ก็เริ่มชอบสีม่วงด้วย เพราะดูมีเสน่ห์ดีค่ะ คุณแม่ฉันท่านชอบสีชมพูมาก ๆ แต่พอแม่แก่ขึ้นก้เริ่มเปลี่ยนมาชอบสีม่วงค่ะ ฉันคงมีรสนิยมตามรอยแม่มั้งคะ เพราะช่วงนี้ชอบสีม่วงมากจริง ๆ เป็นสีที่ดูน่าค้นหาดีค่ะ

BEAUTY+: สำหรับงานเลี้ยงส่งท้ายปี ทิฟฟานี่จะแนะนำให้ใช้ธีมสีชมพูหรือสีม่วงดี
ทิฟฟานี่:
คำตอบนี้จะทำให้ทุกคนเซอร์ไพรส์ค่ะ 55! เพราะถ้าเป็นวันโอกาสพิเศษฉันจะแต่งสไตล์คลาสสิค ฉันชอบ "เดรสสีดำตัวเล็ก" กับ "ลิปสติกแดง" ที่ไม่เสียความโดดเด่นท่ามกลางกระแสนิยมค่ะ

BEAUTY+: ในเรื่องแฟชั่น หุ่นร่างกายก็สำคัญพอ ๆ กับสไตล์ที่ใช่ ทิฟฟานี่ชอบหุ่นที่ดูดีมีเสน่ห์มากกว่าแค่ผอมอย่างเดียวใช่ไหม
ทิฟฟานี่:
ถูกค่ะ ผอมมากเกินไปก็ดูจืดชืดถูกไหมคะ โดยเฉพาะถ้ายืนอยู่บนเวที หุ่นที่มีกล้ามมีเนื้อยังไงก็น่าดูกว่า

BEAUTY+: เวลาเห็นทิฟฟานี่ทีไรมักจะเป็นคนไฟแรงพร้อมลุยตลอดเวลา แปลว่ารักษาสุขภาพดีมาก แนะนำเคล็ดลับฟิตร่างกายให้ฟังหน่อย
ทิฟฟานี่:
ฉันเริ่มหลงรักการออกกำลังกายตั้งแต่ช่วงต้นปีนี้ค่ะ เพราะพอลองคิดว่าถ้าตัวเองอยากจะยืนบนเวทีได้นาน ๆ และทำตามที่ใจต้องการได้ ก็รู้สึกว่าต้องทำให้ตัวเองแข็งแรงและฟิตเข้าไว้ค่ะ การขึ้นแสดงสามชั่วโมงด้วยรองเท้าส้นสูง 10 ซ.ม. นี่ไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ ฉันเลยต้องหันมาออกกำลังกายค่ะ

BEAUTY+: ทิฟฟานี่ออกกำลังกายแบบไหน
ทิฟฟานี่:
เล่นพิลาทิสค่ะ

BEAUTY+: พอเล่นพิลาทิสแล้วร่างกายเปลี่ยนไปยังไง
ทิฟฟานี่:
ได้รู้วิธีใช้กล้ามเนื้อแต่ละส่วนแบบอิสระมากขึ้นค่ะ เหมือนกับรู้วิธีสร้างความแข็งแรงให้กับส่วนที่สำคัญ แล้วก็ควบคุมอาหารเพื่อสุขภาพด้วย อย่างแรกเลยคือฉันจะกินสามมื้อ แต่เน้นเฉพาะของที่มีประโยชน์ จากตอนเด็ก ๆ ที่ชอบกินแต่ของอร่อยก็เปลี่ยนมาเป็นของที่ดีกับสุขภาพแทนค่ะ

BEAUTY+: แฟนคลับตั้งฉายาให้คุณว่า "ฟานี่คนงาม" แถมยังเป็นคนที่เหมือนกับสารานุกรมเคล็ดลับความสวยความงาม ตอนนี้ที่เราอยากรู้ที่สุดคือเคล็ดลับการรักษาผิวให้ชุ่มชื้นของทิฟฟานี่
ทิฟฟานี่:
ฉันคิดเสมอค่ะว่าผิวต้องชุ่มชื้นไว้ก่อนเสมอ เพราะผิวต้องมีความชื้นมากพอเพื่อรักษาความเต่งตึง และความเต่งตึงจะช่วยไม่ให้มีริ้วรอยย่นค่ะ ฉันเลยเน้นเรื่องความชุ่มชื้นมาก

BEAUTY+: อยากรู้อีกว่าช่วงนี้ทิฟฟานี่ชอบเมคอัพแบบไหน
ทิฟฟานี่:
เรื่องติดตามกระแสแต่ละช่วงก็สำคัญ แต่ฉันก็ชอบสไตล์ที่เป็นอมตะค่ะ ชอบแนวตลาสสิค ๆ ที่ต่อให้เวลาและกระแสนิยมเปลี่ยนไปแค่ไหนก็ยังดูอมตะ คิ้วคือหัวใจของสไตล์คลาสสิคของฉันค่ะ คิ้วเป็นตัวกำหนดสไตล์ของผู่หญิงเลย แล้วฉันก็ชอบเปลี่ยนสไตล์แต่งริมฝีปากบ่อย ๆ ค่ะ ถึงจะเลือกใช้เครื่องสำอางค์แต่งปากที่สีเหมือนกัน แต่ละอันก็จะใช้แต่งเป็นสไตล์ที่เปลี่ยนไปตามสถานการณ์หรือเครื่องมือที่ใช้ได้ แต่งปากนี่สนุกมากค่ะเพราะเปลี่ยนไปได้เรื่อย ๆ ช่วงนี้ชอบแต่งปากแบบไล่สีค่ะ ที่เจ๋งก็คือถึงลิปสติกจะเลือนไปหน่อยเวลากินอาหารหรือดื่มน้ำ แต่ปากที่แต่งไว้ก็จะยังดูเป็นธรรมชาติ เป็นสไตล์ที่เหมาะกับปาร์ตี้มากค่ะ

BEAUTY+: ถ้าพูดเรื่องสไตล์ของทิฟฟานี่แล้วคงข้ามเรื่องเล็บไปไม่ได้ ขอชมเลยว่าเล็บที่ทิฟฟานี่แต่งมาวันนี้เริ่ดมาก
ทิฟฟานี่:
ฉันไม่ได้ลงสไตล์จี๊ดจ๊าดแบบนี้มานานแล้วค่ะ ฉันชอบแต่งเล็บให้สวยพร้อม แล้วก็จะเปลี่ยนแนวอย่างน้อยทุก ๆ 7-10 วันค่ะ ฉันคิดมือเป็นเครื่องบ่งบอกบุคลิกของผู้หญิง เวลาแต่งเล็บเรียบร้อย จะรู้สึกว่าผู้หญิงคนนั้นเป็นคนเพรียบพร้อมไม่เว้นกระทั่งเรื่องปลายเล็บ แล้วก็จะรู้สึกว่าเป้นคนที่ดูแลตัวเองดีด้วยค่ะ

BEAUTY+: ทิฟฟานี่รู้สึกว่าผู้หญิงแบบไหนที่ดูสวย
ทิฟฟานี่:
ผู้หญิงที่ร่าเริงค่ะ หัวหน้าสไตลิสต์ของวงโซนยอชิแดเพิ่งแต่งงานไป ใบหน้าของพี่เขาตอนมีความสุขดูสวยเอามาก ๆ เลยค่ะ แล้วปีนี้พี่สาวของฉันแต่งงานหลังคบกันมาได้ 16 ปี พี่ก็ดูมีความสุขมาก ๆ การได้พบใครสักคนที่จะอยู่เคียงข้างเราจนตลอดไปเป็นเรื่องดีมาก ๆ การแต่งงานเป็นหนึ่งในความฝันของฉันค่ะ

BEAUTY+: ทิฟฟานี่เป็นคนที่ดูร่าเริงมาก ๆ รอยยิ้มของทิฟฟานี่ก็ดูน่าหลงรักด้วย เห็นด้วยไหมว่าผู้หญิงที่ยิ้มเยอะ ๆ มักจะเป็นที่รัก
ทิฟฟานี่:
ถูกค่ะ เพราะทำให้คนที่เห็นเรายิ้มอารมณ์ดีไปด้วย

BEAUTY+: ทิฟฟานี่คลายเครียดยังไง
ทิฟฟานี่:
ฟังเพลงค่ะ! ถ้ามีอะไรรอบตัวเปลี่ยนแปลงไปก็จะใช้วิะีนี้ค่ะ เมื่อก่อนฉันรู้สึกมีความสุขเวลาฟังเพลง แต่พักหลังมานี้ฉันยิ่งสนุกกับการทำเพลงมากกว่าค่ะ

BEAUTY+: ตั้งแต่บรรทัดแรกจนจบมีแต่เรื่อง "งาน" จริง ๆ ทิฟฟานี่คงเป็นคนบ้างานสินะ
ทิฟฟานี่:
ถูกแล้วล่ะค่ะ ไม่ว่าคุยกับใครฉันก็จะเป็นเหมือนกัน ต้องวกเข้าเรื่องเพลงจนได้ค่ะ

BEAUTY+: ถ้างั้นช่วยส่งท้ายด้วยการพูดเรื่องงานอีกสักครั้งแล้วกัน ช่วยบอกเรื่องแผนงานที่เหลือในปี 2015 ให้เราฟังหน่อย
ทิฟฟานี่:
ฉันจะส่งท้ายปี 2015 ด้วยคอนเสิร์ตของโซนยอชิแดและกิจกรรมโปรโมทอัลบั้มรับวันหยุดของ TTS ที่กำลังจะวางแผงเร็ว ๆ นี้ค่ะ รอติดตามกันด้วยนะคะ!

บทความแปลจาก: Soshified
Source: BEAUTY+
Translated by: SonexStella@soshified
Edited by: bhost909@soshified
แปลไทย: EraOfGirls ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com

ภาพของพวกเธอ 9 คน จะอยู่ในความทรงจำของฉันตลอดไป

รับเขียนบทความ-แต่ง Essay ภาษาอังกฤษ>>คลิก<<
Go to the top of the page

+Quote Post
orawan_poo
post Nov 28 2015, 10:46 PM
Post #2

Senior Gangster

Group: SoShi GanG+
Member No.: 59,586

ขอบคุณสำหรับข่าวและคำแปลค่ะ

+Quote Post
violet_m
post Nov 29 2015, 12:22 AM
Post #3

Junior Gangster

Group: Gangster
Member No.: 82,547

ขอบคุณสำหรับคำแปลจ้า

+Quote Post
petyeon27
post Nov 29 2015, 07:12 AM
Post #4

Gangster

Member No.: 119,392

ฟานี่ ฟานี่ ทิฟฟานี่ เธอเจ๋งที่สุด เจ้าแม่สีชมพู ^^

ปล.ขอบคุณข่าวสารและคำแปลจ้า
I love Girls'Generation'
"SNSD"
Into The New World
"S♡NE"

+Quote Post
b2eW*tae
post Nov 29 2015, 01:03 PM
Post #5

From: PK,TH
Member No.: 26,895

สวยแล้วยังความคิดดี

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ

+Quote Post
Zenith_F
post Nov 29 2015, 07:57 PM
Post #6

Member No.: 15,530

บ้างานจริงๆค่ะคนนี้ 55555
ขอบคุณสำหรับคำแปลนะคะ s6.gif

"Tiffany, Stephanie Miyoung Hwang" My Sunshine •Twitter•

+Quote Post
Taeing7
post Dec 1 2015, 05:30 PM
Post #7

Gangster

Member No.: 106,189

ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ หลงจังเลยยยยย
DEAR SANTA

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version
Skin by IPB Customize
Time is now: 19th April 2024 - 07:29 AM