Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
 [Trans] บทสัมภาษณ์ซอฮยอนโดย PlayDB : การกลับมาแสดงละครเวทีในเรื่อง "Mamma Mia!"
EraOfGirls
post Jan 20 2016, 04:02 PM
Post #1

Junior Gangster

Group: Reporter
From: มุมหนึ่งในไดอารี่ของ พี่คิมแทยอน~~
Member No.: 49,888

[Trans] บทสัมภาษณ์ซอฮยอนโดย PlayDB : การกลับมาแสดงละครเวทีในเรื่อง "Mamma Mia!"

"ทุ่มเทจนสุดแรงคืองานถนัดของฉันค่ะ!" ซอฮยอนแปลงโฉมสวมบทบาทเป็นโซฟี หญิงสาวผู้ตามหาคุณพ่อใน "Mamma Mia!"

ซอฮยอนแห่งวงโซนยอชิแดออกเดินทางตามหา "คุณพ่อ" ในละครเวทีเรื่องเยี่ยมที่รวมเพลงเพราะไว้มากมายอย่าง "Mamma Mia!" ซึ่งเป็นชื่อเดียวกับเพลงสุดฮิตของวง ABBA ที่ใช้ประกอบการแสดง ละครเวทีเรื่องนี้โด่งดังไปทั่วประเทศเป็นเวลานานและจัดแสดงมาตั้งแต่ปี 2004 ซึ่งในเดือนกุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้ ซอฮยอนจะมาสวมบทบาทเป็นโซฟี ลูกสาวที่น่ารักและสดใสผู้ส่งบัตรเชิญงานแต่งงานไปให้ชาย 3 คนที่มีความเกี่ยวข้องกับคุณแม่ของเธอในอดีต และเชื่อว่า 1 ใน 3 คนนี้คือคุณพ่อบังเกิดเกล้าของเธอ

จากที่ซอฮยอนเคยรับบทเป็นยอนอูในละครเวที "Moon That Embraces the Sun" และสการ์เล็ต โอ’ แฮร่าในเรื่อง "Gone with the Wind" นี่จะถือเป็นการพลิกบทบาทอีกครั้งของซออยอน ไม่ใช่ในฐานะของ "ไอดอล" แต่นักร้องสาวกล่าวไว้ว่ามันคือ "โลกใบใหม่ที่เปิดรับให้ฉันได้ลองสัมผัส แค่ได้ก้าวเข้าไปก็มีความสุขแล้ว" ซอฮยอนเป็นนักแสดงน้องใหม่ที่ทุ่มแรงกายแรงใจให้กับละครเวที จากบทบาทของโซฟีที่ได้รับนั้น ซอฮยอนบอกว่า "ทุกคนจะได้เห็นเซอร์ไพรส์กันแน่นอนค่ะ" ทำให้เรายิ่งตื่นเต้นอยากจะดูละครเวทีและฝีมือของนักแสดงสาวคนนี้มากขึ้นไปอีก

PlayDB: "Mamma Mia!" พึ่งจะจัดงานแถลงข่าวจบไปไม่นานเอง
ซอฮยอน: ทุกอย่างสดใสไปหมดเลยใช่ไหมล่ะคะ ฮ่า ๆ เพราะโทนของเรื่องนี้สดใสมาก ทำให้บรรยากาศตอนซ้อมสนุกไปด้วย ฉันว่านี่เป็นละครเวทีที่ทุกคนดูแล้วจะต้องร่าเริงมาก ขนาดว่าต้องไปซ้อมหลังทำงานมาเหนื่อย ๆ แต่ก็ยังรู้สึกคึกคักมากเลยค่ะ

PlayDB: ทีมนักแสดงที่รับบทเป็นคุณแม่นางเอกและเพื่อน ๆ ของคุณแม่เป็นคนที่เราคุ้นหน้าคุ้นตาทั้งนั้น คงจะเป็นงานที่อบอุ่นและสนุกมากแน่ ๆ แต่สำหรับซอฮยอนที่ถือเป็นเด็กใหม่ คงจะต้องใช้เวลาปรับตัวเหมือนกันสินะ
ซอฮยอน: นิสัยของฉันเข้ากับโทนของละครเวทีเรื่องนี้มากค่ะ น่าแปลกตรงที่นอกจากวันซ้อมแรกแล้วฉันกลับไม่อึดอัดเลย วันแรกฉันทักทายทุกคนแบบเบา ๆ ว่า "สวัสดีค่ะ ซอฮยอนค่ะ" แต่หลังจากนั้นฉันก็แบบว่า "สวัสดีค่า!!" ดัง ๆ เลยค่ะ 55 เวลาสนิทกับใครแล้วฉันจะไม่เกรงใจมากค่ะ ฉันรู้สึกว่าเรื่องนี้มันใช่เลยมาก ๆ ค่ะ 55

PlayDB: เมื่อก่อนนี้ซออยอนที่ทุกคนรู้จักเป็นคนใจเย็นและดูแลตัวเองเรียบร้อยดีมาก เลยตกใจนิดนึงที่บอกว่าชอบบรรยากาศครึกโครมแบบนี้
ซอฮยอน: นิสัยฉันเป็นคนร่าเริงอยู่แล้วค่ะ ยิ่งอยู่กับคนที่สนิทด้วยก็จะยิ่งสดใสมาก เราทุกคนมีตัวตนหลายด้านค่ะ ฉันก็มีด้านเรียบร้อย แต่ด้านสดใสจะเด่นกว่าค่ะ และฉันว่าตัวเองยังสดใสได้มากกว่านี้อีกเยอะเลยค่ะ

PlayDB: ซอฮยอนคงจะถูกทาบทามให้เล่นละครหลายเรื่อง แต่ทำไมถึงอยากเล่น "Mamma Mia!" มากขนาดถึงกับทำไดอารี่ของดอนน่าขึ้นมาเองหลังผ่านออดิชั่นเลย? (*ดอนน่าคือคุณแม่ของโซฟีในเรื่อง โซฟีใช้ข้อมูลจากไดอารี่เล่มนี้เพื่อหาว่าใครคือคุณพ่อแท้ ๆ ของเธอ)
ซอฮยอน: ฉันยังเป็นน้องใหม่ มีละครเวทีหลายเรื่องที่อยากเล่นค่ะ หนึ่งในนั้นคือ "Mamma Mia!" ที่รู้สึกว่าตัวฉันเองจะเล่นเป็นโซฟีได้ดีตอนอายุเท่านี้ ฉันอยากเลยอยากเล่นเรื่องนี้มาก ๆ ค่ะ พอฉันได้โอกาสไแออดิชั่น ก็สนุกกับการทำการบ้านเพื่อเตรียมตัวมากค่ะ ฉันยังเก็บไดอารี่เล่มนั้นของดอนน่าเอาไว้อยู่เลยนะ 55

PlayDB: โซฟีกับซอฮยอนมีอะไรที่เหมือนกันและต่างกันบ้าง?
ซอฮยอน: ฉันว่านิสัยเราคล้ายกันหลายอย่างค่ะ เช่นความขี้สงสัย ทุกคนที่ฉันร่วมงานด้วย มั้งทีมงานที่คลินิกผิวหนัง หรือพี่ ๆ ช่างแต่งหน้าทำผม ฉันชอบถามเรื่อยว่าทำไมต้องทำแบบนั้นแบบนี้อยู่ทุกวันค่ะ ทุกคนเลยเม้าท์ว่าพอซอฮยอนมาทีไรก็เกร็งทุกทีเลย 55 ฉันเป็นคนที่ถ้าสงสัยอะไรแล้วไม่อยากคาใจค่ะ ต้องเข้าใจให้ได้ว่าทำไม นี่คือนิสัยของฉันที่เหมือนกับโซฟีค่ะ เราต่างกันตรงที่ฉันรู้จักคุณพ่อฉันดีค่ะ 55

PlayDB: โซฟีมีความบ้าบิ่นอยู่ในตัว เห็นได้จากที่เธอแอบส่งบัตรเชิญงานแต่งงานให้กับผู้ชายที่อาจจะเป็นพ่อของเธอโดยไม่ให้แม่รู้ ซอฮยอนเคยทำวีรกรรมอะไรแบบนั้นบ้างรึเปล่า?
ซอฮยอน: ตอนเป็นเด็กคุณพ่อฉันเคยติดบุหรี่ค่ะ เป็นอะไรที่ฉันรังเกียจมาก ฉันไม่อยากให้พ่อสูบบุหรี่ เลยเอาบุหรี่มายัดไว้ในปากหมดเลย ตอนนั้นคงคิดแบบเด็ก ๆ ว่าจะทำให้มันสูบไม่ได้มั้งคะ 55 พอคุณพ่อฉันมาเห็นก็ตกใจมาก หลังจากนั้นท่านก็เลิกสูบไปเลย ฉันยังจำได้ฝังใจ เหมือนรสขม ๆ ของบุหรี่ยังติดอยู่ในคอเลยค่ะ

PlayDB: เรื่อง "Mamma Mia!" ดูจะมีชีวิตชีวามากกว่าเมื่อเทียบกับ "Moon That Embraces the Sun" sinv "Gone with the Wind" ที่ซอฮยอนเคยเล่นมา ท่าเต้นก็จัดเต็มมากกว่าด้วย
ซอฮยอน: เหนื่อยกว่าท่าเต้นของโซนยอชิแดอีกค่ะ! เรื่องที่เคยเล่นมานี่พอจบฉากร้องเล่นเต้นรำแล้ว โทนของเรื่องจะนิ่งลง แต่ว่าเรื่องนี้อารมณ์มันจะพีคสุด ๆ ตรงตอนจบค่ะ ขนาดว่าเต้นหนักมาแล้ว ช่วงอำลาหน้าเวทียังต้องเต้นต่อีกสามเพลง ตอนแรก ๆ ฉันไปไม่เป็นเลยค่ะ แถมต้องร้องเพลงไปเต้นไปอีก แต่พอทำไปหลายครั้งก็สนุกดีค่ะ ตอนนี้เริ่มตดลมแล้ว คิดว่าตอนนี้สำคัญสุดคือให้ร่างกายฟิตเข้าไว้ค่ะ ต้องออกกำลังกายกับวิ่งเพิ่มซะหน่อยแล้ว คงต้องวิ่งตอนร้องเพลงด้วย ฉันต้องฝึกคุมลมหายใจให้ได้ค่ะ

PlayDB: เคล็ดลับความฟิตของซอฮยอนคือ?
ซอฮยอน: ฉันเน้นออกกำลังแบบคาร์ดิโอ (ให้หัวใจเต้นเร็ว) ค่ะ เล่นพิลาทีสด้วย แต่ช่วงนี้ยุ่ง ๆ เลยไม่ได้เล่นบ่อยค่ะ ฉันมีเครื่องลู่วิ่งอยู่ที่บ้าน ออกกำลังกายไปร้องเพลงไปค่ะ

PlayDB: เราเห็นซอฮยอนอยู่กับอคจูฮยอนบ่อย ๆ
ซอฮยอน: พี่จูฮยอนเป็นไอดอลของฉันค่ะ ฉันดูการแสดงของพี่จูฮยอนครบหมดแล้ว ก่อนหน้านี้ตอนดูละครเวทีจะรู้สึกว่ามันสนุกดี แต่พอได้ดูพี่จูฮยอนแสดงแล้ว ฉันนี่อึ้งไปเลยค่ะ ว่าคนเราทำแบบนั้นได้ยังไง มันมีอะไรแบบนี้อยู่ด้วยเหรอ เพราะการแสดงของพี่จูฮยอน ทำให้ฉันหลงรักละครเวทีมากขึ้นไปอีกค่ะ พี่จูฮยอนเป็นทั้งแบบอย่างและอาจารย์ที่ฉันซาบซึ้งบุญคุณผู้เปิดโลกใบใหม่ให้ฉันได้สัมผัสค่ะ

PlayDB: ตอนคุณทั้งสองคนเจอกันคงจะมีเรื่องคุยกันเยอะน่าดู
ซอฮยอน: พี่เขารับฟังปัญหาของฉันบ่อย ๆ ค่ะ แล้วก็มาดูฉันแสดงด้วย มีวันนึงที่พี่เขามาหาฉันที่บ้า่นตั้งแต่เช้าแล้วบอกว่า "งั้นลองทำแบบนี้ดูนะ" เป็นแรงบันดาลใจให้ฉันมาก ๆ ค่ะ พี่จูฮยอนเป็นทั้งพี่ทั้งครูที่เก่งมากของฉัน ฉันเรียนรู้เยอะมากตอนไปดูพี่จูฮยอนแสดง เพราะฉันยังเด็ก เลยรู้สึกว่าพี่เขาเป็นเหมือนองครักษ์ที่ฉันเชื่อใจได้ค่ะ หลังจากได้ดูการแสดงของพี่จูฮยอนแล้ว ทำให้พอดูเรื่องอื่น ๆ ก็จะรู้สึกเฉย ๆ ไปเลยค่ะ ขนาดว่าไปดูละครเวทีบรอดเวย์ถึงนิวยอร์กเพราะคิดว่ามันต้องเจ๋งมาก แต่กลับแอบรู้สึกผิดหวังค่ะ พอได้ชมแล้วฉันก็คิดเสมอว่าต้องเป็นนักแสดงที่มีความรับผิดชอบดีให้ได้
พี่จูฮยอนดูแลตัวเองดีมาก ๆ ทั้งบนและนอกเวที พยายามไม่ให้ตัวเองเป็นหวัดเด็ดขาด และต้องรักษาตัวเองให้แข็งแรงที่สุดอยู่เสมอ พี่เขาไม่เคยมาเล่น ๆ เลย เพราะต่อให้แสดงเป็นร้อยหรือพันครั้ง แต่ก็จะต้องมีผู้ชมที่พึ่งเคยมาดูครั้งแรกอยู่เสมอ เวลามีแสดงละครเวที พี่จูฮยอนจะเก็บตัว แถมไม่ค่อยโทรหาใครด้วย พี่เขาจะจะติดต่อผ่านการแชทเพื่อถนอมเสียงเอาไว้ ฉันคิดว่าข้อนี้แหละที่สุดยอดมาก ๆ อยากจะเป็นให้ได้อย่างพี่เขาค่ะ

PlayDB: ก่อนที่จะได้มาเล่นละครเวทีจริง ๆ ซอฮยอนก็เคยพูดถึงเอาไว้บ่อย ๆ ตอนสัมภาษณ์ ทำไมถึงได้ชอบละครเวทีมากขนาดนั้น
ซอฮยอน: รู้สึกชอบโดยที่บอกเหตุผลเป๊ะ ๆ ไม่ได้ค่ะ ละครเวทีทำให้ฉันมีความสุข ทุกครั้งที่ได้ชมการแสดง ฉันมีความสุขที่ได้เห็นโลกใบใหม่ พอได้มาลงเล่นเอง ฉันก็มีโอกาสได้เข้าไปสัมผัสโลกใหม่ใบนั้นค่ะ เป็นความฟินขั้นสุดที่ไม่ต้องการอะไรอื่นอีกแล้ว ช่วงแรก ๆ ที่เล่นละครเวทีมีอุปสรรคเยอะเหลือเกิน ทั้งการใช้เสียง การเคลื่อนไหว การแสดงที่ไม่เหมือนกับเวลาอยู่หน้ากล้อง แต่ฉันเข้าใจแล้วค่ะว่าทำไมถึงมีคนชอบเล่นละครเวที ฉันก็ไม่ได้เก่งอะไนักหนา แต่คิดว่ามันเป็นครั้งแรกที่ฉันรู้สึกมีชีวิตชีวาจริง ๆ ชีวิตของฉันเปลี่ยนไปหลังได้เล่นละครเวที กลายเป็นคนที่ตื่นเต้นง่ายขึ้น ได้ค้นพบความสุขใหม่ของชีวิตแล้ว เป็นสิ่งที่ฉันชอบมากและทำให้ฉันมีความสุขมาก ๆ ค่ะ

PlayDB: "Mamma Mia!" โด่งดังจากเพลงฮิตของ ABBA แล้วเพลงโปรดของซอฮยอนคือเพลงอะไร
ซอฮยอน: "Thank You for the Music" ค่ะ ทำนองเพราะ ความหมายก็โดน "สุขเหลือล้นที่บนโลกนี้มีดนตรี" ฉันเองก็คิดแบบนี้บ่อย ๆ ค่ะ ปกติฉันก็ชอบเล่นดนตรีอยู่แล้ว เวลาเล่นบรรยากาศจะเปลี่ยนไป ทำให้ความคิดและจิตใจฉันเปลี่ยนไปด้วย ฉันดีใจเหลือเกินที่โลกนี้มีดนตรี และฉันชอบฟังเพลงนี้มาก ๆ ค่ะ นี่แหละเพลงโปรดในดวงใจของฉันเลย

PlayDB: มีนักแสดงที่มารับบทโซฟีด้วยกันสามคน อีกสองคนคือพัคจียอนกับคิมกึมนา แล้วโซฟีของซอฮยอนจะเป็นแบบไหน
ซอฮยอน: จะเป็นโซฟีที่มีความเป็นธรรมชาติค่ะ เพราะเป็นตัวละครที่มีอะไรคล้ายกับฉันหลายอย่าง ฉันเลยคิดว่าจะสามารถเล่นเป็นโซฟีที่สามารถแสดงได้อย่างคุ้นเคยและสดใส ทั้งร่าเริงและมีชีวิตชีวา และมีมุมที่ชวนตะลึงด้วย เรื่องทุ่มเทสุดแรงนี่ฉันถนัดอยู่แล้ว เพราะปกติฉันก็เป็นแบบนั้นค่ะ เลยตื่นเต้นมากที่จะได้แสดงตัวจริงของฉันออกมาให้ทุกคนได้เห็นค่ะ 55

PlayDB: ขอให้ซอฮยอนช่วยฝากข้อความถึงผู้ที่จะมาชมละครเวที "Mamma Mia!" ด้วย
ซอฮยอน: ฉันมั่นใจค่ะว่าจะแสดงได้อย่างสุดฝีมือ ฉันอยากจะให้ทุกคนได้เห็นว่าฉันเป็นนักแสดงที่เชื่อมือได้จากการรับบทเป็นโซฟีในครั้งนี้ มาชมกันเยอะ ๆ นะคะ! รับรองว่าจะปลดปล่อยพลังให้ทุกคนได้เห็นจากบนเวทีเลยค่ะ!

บทความแปลจาก: Soshified
Source: PlayDB
Translated by: SonexStella@soshified
Edited by: moonrise31@soshified
แปลไทย: EraOfGirls ll soshifanclub ll http://www.soshifanclub.com

ภาพของพวกเธอ 9 คน จะอยู่ในความทรงจำของฉันตลอดไป

รับเขียนบทความ-แต่ง Essay ภาษาอังกฤษ>>คลิก<<
Go to the top of the page

+Quote Post
violet_m
post Jan 20 2016, 07:55 PM
Post #2

Junior Gangster

Group: Gangster
Member No.: 82,547

ขอบคุณสำหรับคำแปล

+Quote Post
dumex1plus
post Jan 21 2016, 11:36 PM
Post #3

Gangster

Group: SoShi GanG
Member No.: 56,905

ขอบคุณมากค่ะ s6.gif

+Quote Post
likeRi
post Jan 25 2016, 11:09 AM
Post #4

Gangster

Group: SoShi GanG
Member No.: 49,005

ขอบคุณสำหรับข่าวค่ะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version
Skin by IPB Customize
Time is now: 29th March 2024 - 06:59 AM